Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Nayokaribisha, jina langu ni Sandey Shomari nikiwa na mwenzangu Medi Mgawe, ikiwa leo ni Ijumaa, Mei mosi mwaka huu 2020. Karibuni miongoni mwa habari tunazokuwa nazo katika mikuu cha afrika hii leo, huko katika visiwa vya Komoro mgonjwa wa kwanza wa korona atangazwa. Wadau wanataka wazi zaidi. Walono watu wanajiuliza, uh, kwanza yeye, uh, rais kasema mtu mmoja na sema kasema mtu mmoja, umechukua ni mtu mmoja ukapeleka, alafu huyu mtu ndo ukapatikana na na. Katika habari nyingine, katika viowei mitaani, raia wa Kenya wanena juu ya viongozi wa kidini pamoja na mashirika ya kutetea haki kuonya wanasiasa juu ya misaada kwa wahanga wa virusi vya korona, halicha ta kuingiza siasa. Wanasiasa kawaita hawa anatafuta mileji kwa jambo likitokeshea kwa mwananchi, kwa sababu rasilimali ya mwanasiasa ni mwananchi. Mwananchi ndiye ameathiriwa, kwa hivyo mwanasiasa atajionyesha kwamba yeye anahusika kwa hili jambo, na hili tunalolielewa kwamba hili ni jambo la ulimwengu mzima. Hizo ni baadhi tu ya habari za kuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mary Mgawe. Rais wa Marekani Donald Trump amesema China inataka ashindwe katika uchaguzi mkuu wa Marekani unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. Trump amesema hili limejidhirisha jinsi China ilivyoshughulikia suala la virusi vya korona nchini kwake. Katika mahojiano na shirika la habari la kimataifa la Reuters, Trump amezungumzia maneno magumu kuhusu China na kusema alikuwa anaangalia mambo kadha wa kadha ikiwamo uwajibishwaji kwa Beijing dhidi ya virusi vya korona. Amesema anaweza kufanya mengi. Trump amekuwa akishutumu China dhidi ya janga hili la korona lililoathiri dunia nzima, ambalo limeua watu takriban elfu sitini hapa Marekani na kuporomosha uchumi wa Marekani, hivyo kumweka rais aliyoko madarakani katika hali ya utata kuchaguliwa tena. Rais huyo Mrepublican mara kadhaa kwa upande wake ameshutumu kwa kutochukua hatua za haraka Marekani kukabiliana na virusi vya korona. Anasema China ingeweza kufanya juhudi zaidi kujulisha dunia mapema kuhusu korona. Nchi za Jumuiya ya Kiarabu Alhamisi zimetoa wito kwa pande zote nchini Libya kuweka nia ya dhati katika utaratibu wa kisiasa wa Umoja wa Kimataifa kima, kumaliza vita wakati pia ikiheshimu jeshi la Libya upande wa mashariki linaloongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Taarifa zilizotolewa na Jumuiya ya Kiarabu hazikutoa maelezo ya moja kwa moja kuhusu tangazo la Haftar Jumatatu kwamba jeshi lake litashika madaraka kufuatia makubaliano yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano ambayo yalikuwa msingi wa kutafuta amani. Umoja huo umepoteza jeshi la kitaifa Libya repeat Umoja huo umepongeza jeshi la taifa la Libya kwa kufanya operesheni za kupambana na ugaidi. Libya imetumbukia katika ghasia, mapigano na ukosefu wa uthabiti, huku nchi ikiwa imegawanyika tangu alipotimuliwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Wachambuzi wa mambo wanatathmini hali ya Libya kuwa inaweza kuendelea kushuka zaidi, huku kukiwa na matumaini kidogo ya kurejea katika hali ya kawaida. Jumuiya ya watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania imetoa wito kwa serikali ya Tanzania kuacha haraka mipango ya kumfungulia mashtaka na kumwachilia mwanasheria Albert Msando bila masharti yoyote. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Shirika hilo la asasi za kiraia linasema kukamatwa na mashitaka yaliyopangwa dhidi ya Msando ni ukiukaji wa haki yake ya msingi na haki yake ya uhuru wa kujieleza unaolindwa na katiba. Maelezo hayo yanakuja baada ya ya polisi kutangaza mipango ya kumfungulia mashtaka Msando hii ni baada ya kunukuliwa akisisitiza haki ya kupata na kusambaza habari na kuhakikisha ripoti sahihi za waandishi wa habari juu ya vita dhidi ya kuenea kwa ugonjwa wa korona. Msando pia alionekana kwenye picha ambazo zimesambaa kwa wingi akiwasambazia barakoa waandishi wa habari ili kuwalinda kutokana na ugonjwa huo kuenea wakati wakifanya kazi yao. Vyama vya upinzani vinasema kukamatwa na mashitaka yaliyopangwa dhidi ya Msando ambaye ni mshtakiwa wa chama tawala kunatumika kama kizuizi cha kutishia viongozi wa upinzani na asasi za kiraia. Japani itaamua rasmi Jumatatu kama iongoze muda wa dharura kuhusu janga la korona nchini kwake ambao ulikuwa umalizike Mei sita kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Serikali inatarajiwa kuongeza muda wa dharura kwa takriban mwezi mmoja mwingine. Waziri Mkuu Shinzo Abe amewaambia waandishi wa habari Alhamisi itakuwa vigumu kurejea katika maisha ya kawaida Mei saba na ametoa wito kwa nchi kujiandaa kwa hatua nyingine itakayokuwepo. Japan kama ilivyo nchi nyingine duniani zilizoathiriwa na janga la korona iliamua kufunga shughuli zilizokuwa zisizokuwa za lazima nchini kwa pamoja na kuzuia watu kutotoka nje kwa muda ili kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Wanajeshi kumi wa Misri wameuawa katika shambulizi la bomu akiwemo afisa mmoja jana Alhamisi, kufuatia bomu lililolipuka kwenye gari moja lililokuwa na mlipuko kusini mwa Bir al Abd, mji ulioko kaskazini mwa eneo la Sinai. Msemaji wa jeshi amesema katika taarifa yake. Hakueleza bayana ni wangapi wameuawa na shambulizi hilo, ambapo hakuna kundi lolote lililodai kuhusika nalo. Wanamgambo waliowatiifu wa kundi la Islamic State wanafanya operesheni katika eneo la mpakani. Misri imekuwa ikipambana na waasi wa Islamic State ambao wameua mamia ya polisi na wanajeshi kaskazini mwa eneo la Sinai tangu alipotimuliwa madarakani kiongozi Muhamed Misri wa Muslim Brotherhood mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya maandamano makubwa yaliyofanyika kupinga utawala wake. Wanamgambo pia wamefanya mashambulizi kwingineko nchini humo. Polisi wa Misri na wanamgambo wengine saba wanaotumiwa wameuawa Aprili kumi na nne katika makabiliano ya silaha baada ya Wizara ya Mambo ya Ndani kupata taarifa kuhusu uwezekano wa kufanyika shambulizi wakati wa sikukuu ya Pasaka dhidi ya Wakristo. Wizara imesema polisi wengine watatu walijeruhiwa vibaya. Jeshi la polisi walianzisha kampeni kubwa dhidi ya kundi la wanamgambo mwaka elfu mbili kumi na nane wakilenga eneo la Sinai pamoja na kusini na mpaka wa Libya. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari menyezito wa juu alfajiri hii. Hatimayo Rais Azali Asumani ametangaza Alhamisi asubuhi kwamba kuna mtu mmoja mwenye umri wa miaka 50 anayeaminika aliambukizwa na virusi vya korona, hiyo inayofanya Kumoro kwa nchi moja kati ya mbili za mwisho barani Afrika kutangaza kuwepo na maambukizo ya virusi hivyo visiwani humo baada ya serikali kuhimiza na wananchi kutoa uhakikisho kufuatia kufariki karibu watu ishirini wiki hii peke yake, kulingana na mashirika ya kiraia. Abdu Shakur Abud amezungumza na Muhamed Mshangama, mwenyekiti wa chama cha wateja ya Komoro, na kumuuliza watu wamechukulia vipi tangazo hilo. Manono, watu wanajiuliza. Uh, kwanza yeye uh, rais kasema mtu mmoja na sema, kasema mtu mmoja wamechukua ni uh, ya mtu mmoja ukapeleka, alafu huyu mtu ndo ukapatikana na ugonjwa. Sasa watu wanajiuliza inakuwaje? Leo hivi kuna watu ishirini katika hii hospitali ya saba ambao watu hao ah, ishirini wote au ah, wengi wao ah, wanatumla na, na hii coronavirus. Kwa nini tena serikali ha, hawasemi lolote juu ya watu hawa? Inakuwaje kwa ni mtu mmoja tu? Kwa hiyo watu wanajiuliza kwa hii serikali kwa vile presha iko kubwa kwa raia, wajue nini a ugonjwa, watu wanakufa wengine na ugonjwa na, watu wanakuwa ugonjwa, mpaka sasa walikuwa nasema deng nasema deng, deng, ndo ilibidi waseme wakubali kwa ugonjwa huo, lakini hawajafanya lolote, watu hawajui wa, lakini imeanza. Watu wana, wanasema sasa, okay, haijambo kwa sababu wamekubali, serikali imekubali kwa ugonjwa huo, sasa tunaweza kuendelea na kutibu labda la kutizama lakini vile vile hata hawafahamu kwa nini wana, wanasema labda serikali inaficha, lakini inaficha nini? Kwa faida gani? Ndo watu hajui. Na sasa kutokana na tangazo hilo, wasiwasi wasi umeongezeka au watu wanachukua tahadhari? Unafikiri watachukua tahadhari zaidi? Nafikiri watu watachukua tahadhari zaidi, lakini inabidi tungoje mpaka kesho tujue nini kwa sababu um, tunavyofahamu rais ikasema inakuja hatwa nyingine kwa sababu um, mwezi wa Machi walipoanza kufunga mipaka huku, wana kusema kuwa watu wasichanganyike, wasiende misikitini. Siku za kwanza watu walikuwa na wanafata hizo hatua za serikali. Baadaye imepita wiki mbili tatu, wanaona nini? Uh, serikali ha, hawaseme lolote tena, basi watu washaanza kusali pamoja vijijini, isipokuwa Moroni labda watu, kwa sababu serikali iko hapa na maaskari, lakini katika visiwa na, na vijiji watu wana, wanasali kamawa kawaida, isipokuwa labda nini uh, sala juma. Uh, hata serikali imetizama kwa hii bas uh, watu hawafate vilevile, kwa hivyo uh, labda uh, hii kwa serikali sasa kusema kwa ugonjwa upo, labda itasaidia. Na je kulikuwa na habari kwamba watu katika hospitali ya Almaarufu, wale watumishi wa afya wamegoma kufanya kazi kwa sababu hawana vifaa vya kujikinga? Je, kuna ukweli na hatua hiyo, au hali hiyo imetanzuliwa au vipi? Akweli mimi najua nini hii sehemu mbili, kuna watu ninihii emergency na vile vile kuna obstetrician na ninihii na hawa midwife ndo wanisema kuwa labda kesho wanaanza uh, strike uh, kwa, kwa sababu hawana ninihii za kujikinga, hawana vifaa vya kujikinga. Huyo alikuwa Muhamed Mshangama, mwenyekiti wa chama cha wateja uko Komoro akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Moroni. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Napenda pia kukumbusha kwamba matangazo haya yanakujia pia kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Vyombo vya habari vya Siria vimeripoti kuwa ndege za Israel zimeshambulia kwa roketi kutoka upande wa Golan Heights hadi kusini mwa Siria kwa kile ambacho wapelelezi wa magharibi wanasema ni ongezeko la mashambulizi dhidi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran mwaka huu. Mashambulizi hayo yameharibu vifaa kadhaa, kwa mujibu wa ujumbe. Wa kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran wameshambuliwa katika miaka ya karibuni pia, baada ya Siria kutangaza Jumatatu iliyopita kwamba imeingilia kwa kutumia mashambulizi ya ndege za kivita za Israel karibu na mji wa Damascus. Waziri wa ulinzi wa Israel Naftali Bennett ameviambia vyombo vya habari vya Israel kwamba Israel itaongeza juhudi zake dhidi ya Siria. Waziri mkuu wa Rusia Mikhail Mishustin amemwambia rais Vladimir Putin Alhamisi kuwa anaugua COVID 19 na anajipumzisha kwa muda ili aweze kupata nafuu. Mishustin mwenye umri wa miaka hamsini na nne amependekeza kwamba waziri mkuu msaidizi Andrei Belosov ashikilie nafasi yake wakati akiwa ya hayupo. kwa sasa, Putin aliyekuwa akisikiliza kwa njia ya video alisikitishwa na taarifa hizo na kumtakia heri Mishustin na kukubaliana na pendekezo hilo. Mishustini aliyekuwa mmoja wa waratibu wakubwa wa mikakati ya kupambana na korona ni kiongozi wa juu kutoka hadharani kusema na virusi vya korona huko Rasia. Alitoa taarifa hizo masaa machache baada ya idadi ya walioathiriwa Rasia kufikia laki moja. Hata hivyo, ameahidi kuendelea kuwasiliana na wajumbe wa serikali na Putin kwa njia ya simu na video licha ya kuugua kwake. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Alhamisi wametoa wito kwa utawala wa Rais Donald Trump kuondoa vikwazo vya kiuchumi na kifedha dhidi ya Cuba, wakisema vinazuia taifa hilo la kikomunisti kupambana na virusi vya korona na kuokoa maisha ya watu. Wataalamu hawa wamesema katika taarifa kwamba vikwazo vya Washington dhidi ya Cuba vinaharibu juhudi za misaada ya kibinadamu kusaidia mfumo wa nchi katika vita dhidi ya mlipuko wa korona na kuongeza tabu za kimwili na kisaikolojia zinazosababishwa na COVID-19. Wamesema Marekani kushindwa kuondoa vikwazo juu ya taifa hilo inasababisha tabu nyingi kwa Cuba na nchi nyingine zinazolengwa na vikwazo vyake. Wameonyesha hofu kuhusu hatari ya haki ya maisha na afya na haki nyingine za msingi katika watu wa Cuba. Cuba imethibitisha kesi elfu moja mia tano na moja za COVID-19 na vifo sitini na moja. Hiyo ni kwa mujibu wa idadi zilizotolewa na vyombo vya habari vya serikali. Chini ya Rais Donald Trump, Marekani imeimarisha vikwazo vyake vya biashara dhidi ya Cuba ili kulazimisha mfumo wa chama kubadilika. Lakini Marekani imepata wito mwingi wa kuondoa au kupunguzwa vikwazo dhidi ya Venezuela, Iran na nchi nyingine. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaonya juu ya athari zinazoweza kuangamiza mamilioni huko Sudani Kusini ikiwa janga la COVID-19 litasambaa bila udhibiti kote nchini humo. Mwandishi wetu Lisa Shlain anaripoti kutoka Jeneva na Sandey Shumari anasoma ripoti kamili. Sudani Kusini, taifa dogo zaidi ulimwenguni, liligubikwa na vita kwa miongo kadhaa kabla ya kupata uhuru wake mnamo mwaka 2011 na kwa wakati mwingi tangu wakati huo Miaka ya migogoro, mafuriko, kundi la nzige la hivi karibuni, na majanga mengine ya asili yamewaacha mamilioni ya watu wakishindwa kutimiza mahitaji yao ya msingi. Shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaonya watu dhaifu walioko huko huenda wakashindwa kupambana na janga la virusi vya korona. Hadi leo, anasema msemaji wa UNHCR Baba Balok, ni kesi 35 tu za ugonjwa huo ambazo zimethibitishwa nchini Sudani Kusini, lakini anasema ikiwa virusi vinaenea haraka, anaiambia VOA hali inaweza kugeuka haraka kwa janga la kibinadamu. Uh, have... tishio la COVID, janga hili linaweza li kuwa na athari mbaya kwa watu ambapo miundo ya afya ni dhaifu sana, ambapo watu milioni 1.7 wametengwa mapigano ya jamii ni tishio la kweli leo. Balok anasema jamii ya kimataifa lazima ichukue hatua za dharura na kufanya jambo ili kuzuia hili kutokea. Anasema vituo vya afya vya nchi hiyo vimeharibiwa kwa kiasi kikubwa wakati wa miaka mingi ya vita. Anasema watu waliopoteza makazi yao wanaishi katika maeneo yenye watu walio na hali duni ya usafi. Anasema watu wengi wanakosa upatikanaji wa huduma za maji safi na maeneo yaliyo safi. Anasema maandalizi ya kukabiliana na janga hili yanapaswa kuchukuliwa sasa, wakati idadi ya maambukizo bado iko chini. Huu ndio wakati ambao tunataka kutumia kuweka miundo mbinu <muchos> au kuungwa mkono na mamlaka <muchos> na watu wanaofanya kazi ambao wameandaliwa vizuri, ikiwa idadi ya wagonjwa itaendelea kuongezeka. Lakini tusisahau jinsi ugonjwa huu umekuwa ukienea lakini tusisahau ikiwa hatujajitayarisha tunaweza kuona maisha mengi hatarini. huko sudani Kusiniserikali Sudan. ya Sudani kusini ina kikosi cha kiwango cha juu kinachoongoza vita dhidi ya ugonjwa huo. Kikosi hicho kilisema Jumatano kwamba watu wapatao 28 nane walioambukizwa na virusi hivi karibuni wamewekwa katika karantini. Kinahimiza raia wa Sudani kusini kufuata tahadhari inayokusudiwa kwa virusi. Wakati huo huo, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linashirikiana viongozi wa Sudani Kusini limejenga vituo vitano vya matibabu vya dharura, vingine vitano vinapaswa kujengwa katika wiki zijazo. Shirika hilo linasema hii ni programu nyingine za usaidizi inayosimamia kwa niaba ya wakimbizi na watu waliopoteza makazi yao na zina gharama kubwa inayotaka wafadhili wa kimataifa kuwa wakarimu zaidi kuliko ilivyokuwa sasa, ikizingatiwa imepokea asilimia 11 tu ya dola milioni 179 inayohitaji kukidhi mahitaji ya kibinadamu ya watu ndani ya Sudani Kusini. sikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na huko nigeria wakati serikali ikiendelea na mapambano dhidi ya covid-19 idadi ya madaktari na wafanyakazi wa huduma za afya walioambukizwa na ugonjwa huo imefikia 113 mpaka sasa mwandishi wetu collins atohengbe anayo taarifa kamili kwa baadhi ya masiku sasa, Nigeria inaona maongezi katika idadi ya wahasiriwa wa COVID-19 kufuata na hatua iliyoanzishwa ya kujaribia watu nyumba hadi nyumba, na mwengine ambaye wamekwenda vichuo vya kukarantini wakipata ripoti ya kujaribiwa kwa virusi vya korona. Idadi kubwa ya kesi mpya inatokana na majimbo kama Kano na sehemu zingine kaskazini mwa nchi ambaye ilikuwa vigumu hapo awali kufika jamii kadhaa. Waziri wa afya Osagie Ehanire alisema kufuata na jinsi namba ya waathirikwa kuongeza siku hizi huenda hatakuwa nafasi ya kutosha na vifaa kama vitanda na mavazi PPE ya madaktari. Kwa hiyo alitoa ombi kwa waraia wenye uwezo kusaidia serikali na nyumba pamoja na wenye hoteli kuchangia vyumba ili kuweza kushughulikia wahasirikwa wa COVID-19 maana wanajihisi kuwa wana virusi vya korona hapo na katika sehemu zingine nchini walipeleka kesi yao kwa mahospitali binafsi kupata matibabu. Hatari sasa ya kufanya hivyo imeongeza namba ya madaktari na wafanyakazi wa afya ambao wameambukizwa. Miongoni mwao ni wale wasiye na vifaa vya kutenda wagonjwa wa COVID-19 na bila mavazi ya kufanya kazi katika vichuo vya kuangalia magonjwa ya kivirusi. Osage Hanire, waziri wa afya, alieleza hii akijibu maswali ya waandishi habari katika miji kubwa kama Kano, Lagos na mji mkuu Abuja. Na kesi zinazogunduliwa kote nchini, kuna ukweli wa shida kuwepo, serikali singepata msaada wa vifaa hasa mavazi ya PPE ya madaktari ambaye, imesemekana kuwa vigumu kupata siku hizi kote ulimwenguni, wakati serikali inahitaji kusaidiwa. Ripoti kutoka kaskazini mwa Nigeria imeonyesha kwamba watoto wa mitaa na vijana wako ndani ya kesi zipya zinazoibuka hivi leo. Kuna waathirikwa 1722 7 wameponywa hamsini na moja wamekufa kutoka na covid-19 nchini Nigeria. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohegwe kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Endela kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na leo katika VOA Mitaani, viongozi wa kidini pamoja na mashirika kuteta haki za binadamu nchini Kenya wameonya wanasiasa dhidi ya kutatiza mpango kwa wahanga wa kuwapa misaada wa hanga wa janga la korona wakujitengenezea siasa. Kauli kama hiyo tunaipata kutoka raia wenyewe walizungumza katika VOA mitaani. halicha da kuingiza siasa, wanasiasa kawaita hawa, wanatafuta maileji kwa jambo likitokeshea kwa mwananchi, kwa sababu rasilimali ya mwanasiasa ni mwananchi. Mwananchi ndiye ameathiriwa, kwa hivyo mwanasiasa atajionyesha kwamba yeye anahusika kwa hili jambo, na hili tunalolielewa kwamba hili ni jambo la ulimwengu mzima na hata ulimwengu umetoa pesa benki kuu ya ulimwengu. Kwa hivyo jambo hili, wanasiasa kuingia ndani na kutafuta mileage ambapo ni kinyume, na hiyo pia ni ufisadi wa aina fulani. Kwa hivyo tunawaomba wanasiasa wachukue mashirika yanayohusika na wale watu ambao wanaweza kufikia wananchi, kwa sababu wananchi wana wazee wa mtaa, wananchi wako na wazee wa nyumba kumi, na kama imeshindikana hawa wananchi wana viongozi wao hata misikitini na hata makanisani. Kwa hivyo kunao viongozi wengi sana ambao wanaweza fikia mwananchi kumpa chakula, kando na mwanasiasa. Tunawaomba, hatuwakatei ya kwamba watuwie radhi, ya kwamba hili jambo lifikie kila mtu na kila mtu aridhike kwamba amepatiwa usaidizi vile inavyotakana. Korona ikiisha wata tarudi normal, lakini hawa wameumia, hawa wapewe huduma, kwa sababu tushughulikia waathiriwa. Waadhiriwa si wale ambao hawajiwezi. Hii luka ndio hatutaki. Mimi jambo la kwanza, naitwa Tabitha na, na mahali pia tumefikia sasa. Tunashukuru kwa watangazaji wa redio wametufikia mitaani Mje msikie vile raia tuna, tunapata shida mitaani langu kabisa ni ili janga la korona. Kweli imeleta mambo mengine ambayo kweli ni makubwa sana, yani imeadhiri kila, kila mtu. Na sasa jambo lengine pia, kuna wakati watu walikuja mitaani, tukaandikishwa majina tutapewa chakula. Na hizi vyakula tuna, tunasikia tu vyakula vitapewa kwa watu wengine na wengine hawatapata. Je, tutasaidika vipi kuhusu hilo janga? Kwa majina, naitwa Rajab Shaban. Kwa kusema ukweli, malalamishi yametolewa na wananchi hapa mtaa wa kwangu Kisumu ndogo, kwa na mpangilio bile. Kwa ufupi, vile serikali imepangilia, ninaona huenda haki itatendeka, hakuna mtu atakayedhulumia. Kwa sababu ya kusema hivyo, kwa sasa hivi vyakula vilivyotoka ni chache mno sana, sasa tumeonelea kuwa kuna pesa zinatoka ya wajane mayatima walemavu na wazee. Tukaonelea yule atakayepata pesa asipewe chakula ili tufidile upande mwingine ambayo itatosha. Tuna ile mpangilio ya kwanza na kuna mpangilio ya pili. Wale watakayepata mpangilio wa kwanza chakula, wasionao watakuwa wamedhulumiwa, watakuwa pia nayo mpangilio wa pili watapata chakula. Chakula itasimamiwa na shirika moja ya Msalaba Mwekundu. Hawa ndio watasimamia chakula tukishirikiana wao ili haki itendeke. Hakuna mtu hata mmoja atakaidhulumiwa, nitahakikisha wale ambao watu wa chini ambao wamekusudiwa ile chakula iwafikie, ambaye mlala hoe apate hiyo chakula kulingana na ratiba ya serikali vile wamepangilia. Nashukuru kwa majina, naitwa Alice. Si tunasikia tu serikali inatoa lakini hatujavipata huku kwetu Magongo, na tunaomba serikali ikapate kutusambazia mpaka tukapate kupata kila mahali, ili araiyo janga la korona. Sa tungeomba tu serikali tusambazie kila mdotudo, wachukua hatua hiyo, na tutashukuru so tungeomba tu Mtuletee, mchukue hiyo hatua sasa, tusambazie sambazie, tushukuru sisi. Kauli yetu ama kutazama kwangu, mtazama wangu ni ya kwamba wale watu ambao hawakiwezi huwa tuko nao kila wakati, walemavu tunao, yatima tunao, wachane tunao, na maskini tuko nao, lakini korona imeleta taswira tofauti ya kwamba imeadhiri watu hawa, wachane wamwandani, walemavu wamwandani, na watu ambao huwa wana misimamo yao wamwandani. Sasa kama tutaenda na mlengo, mrengo ya kwamba tuwangalie wale watu ambao wale watu ambao wana hawajiwezi, tunataka hii luka iondoke, chakula irudi kwa msingi ya kwamba ishughulikiwe na waathiriwa. Watu wamefungiwa kazi, wenye wanafanya biashara wanafunga saa moja. Ikifika saa mbili wako kwa manyumba, vitu havichatembea. Tunaomba viongozi warudi kwa msingi, waseme ya kwamba vyakula hivi vipeanwe kwa waadhiriwa. Hii lugha ya wale hawajiwezi tuiondoe, kwa sababu tunapaswa kushughulikia wale ambao hawajiwezi kila wakati na wako katika jamii yetu kila wakati, na ikiwa hatulikuwa hatushughulikia wale ambao hawajiwezi, tuko kinyume na katiba, kwa sababu katiba inatuelezea kwamba wale watu ambao hawajiwezi anataka na wao wanahudumiwa kwa mujibu wa katiba. Korona ikiisha pato hawa wataendelea kuwahudumia kwa hivyo. Hii lugha imekuja na lugha nyingine, na sisi tunaona ya kwamba kuna kwa mambo ndani yake ambayo hatuyaelezi. Kwa hivyo tunaomba ya kwamba serikali kuu serikali ya kaunti na viongozi wenye wanahusika watoke kwa huo mlengo, maanake tunaona picha ya ufisadi katika hiyo hilo jambo. Luka ya kusema ya kwamba ya ya wale ambao hawajiwezi ni luka ambayo itakuja na luka mbaya na itaharibu hii kitu na italeta picha mbaya naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Napenda kukumbusha msikosi ungane nasi itakapofika saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya Kati na kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, kupitia kipindi chetu cha VOA Express moja kwa moja kupitia www.voaswahili.com, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Muda mfupi ujao, Meri Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema China inataka ashindwe katika uchaguzi mkuu wa Marekani unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. Trump amesema hili limejidhirisha jinsi China ilivyoshughulikia suala la virusi vya korona nchini kwake. Nchi za Jumuiya ya Kiarabu Alhamisi zimetoa wito kwa pande zote nchini Libya kuweka nia ya dhati katika utaratibu wa kisiasa wa Umoja wa Mataifa kumaliza vita, wakati pia ikiheshimu jeshi la Libya upande wa mashariki linaloongozwa na Jenerali Khalifa Haftar na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya alfajiri msimamizi mary mgawe mwelekezi diodone chubahiro langu jina sandey shomari tunawaga tukutakieni wote siku ya ijumaa njema kutoka jiji kuu la marekani hapa washington dc