Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe mosi Mei mwaka 2020, leo ikiwa ni Ijumaa. Tunakuletea mjadala wa Livetok anayekaribisha. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile kwenye voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu. Karibuni katika Livetok leo, tunazungumzia kuhusu kazi na maisha ya wafanyakazi wakati huu dunia inatikiswa na janga la korona. Je, huko Kenya, serikali na vyama vya wafanyakazi wameafikiana nini katika kipindi hiki kigumu kwa wafanyakazi? Vile tulikubaliana sisi uh, wafanyikazi pamoja na waajiri na serikali ni ya kwamba tujaribu juu chini kuwa hakuna mtu yeyote atapoteza kazi. Na katika ripoti nyingine, serikali ya muungano ya Sudan imepitisha sheria inayoharamisha tohara kwa wanawake. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika muda wa saa nzima, lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzetu Harrison Kamau. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo ameongoza taifa katika kuomboleza kifo cha waziri wa katiba na masuala ya kisheria, Daktari Augustin Mahiga, aliyefariki wakati akiwa kwenye nyumba yake huko Dodoma baada ya kuugua kwa muda mfupi mapema leo. Kwenye taarifa iliyotolewa na afisa mkuu wa mawasiliano kwenye ofisi ya rais, Gaston Msigwa, Magufuli amesema licha ya umri wa waziri Mahiga, alikuwa mnyenyekevu na mwadilifu katika kutekeleza majukumu yake. Makamu wa rais Samia Suluhu Hassan amemweleza Daktari Mahiga kama ndugu kupitia ujumbe wake wa Twitter kwa familia. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Tanzania pia imemweleza Mahiga kama rafiki mkubwa wa umoja huo na jamii ya kimataifa kwa ujumla. Balozi Mahiga aliwahi kuwa mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia. Kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe amesema kuwa Mahiga atakumbukwa kama Mtanzania aliyekuwa na uelewa mkubwa kwenye maswala ya ulimwengu, wakati balozi wa Uingereza nchini humo Sarah Cook akisema kuwa Mahiga alikuwa rafiki mkubwa wa Uingereza. Sisi hapa VOA pia tunatoa pole zetu kwa familia na jamii ya waziri Mahiga wakati huu mgumu wa maombolezo, kwani alikuwa mshirika mkubwa wa VOA. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameahidi wa Kenya kwamba matumizi yote ya fedha zilizotengwa kukabiliana na janga la Korona yatatangazwa hadharani pindi litakapopita. Wakati akifanya hotuba ya hotu siku ya wafanyakazi akiwa Ikulu, ameomba watu wajiepushe kubashiri kuhusu matumizi ya fedha hizo, akitaja swala hilo kuwa siasa za pesa nane. Amesema kuwa kila kitu kitawekwa bayana, akihimiza kila mmoja kukabiliana na janga hilo kwa sasa. Kenyatta pia amesihi viongozi wa kisiasa kuzingatia kuhamasisha watu wao dhidi ya maambukizi ya virusi badala ya kuwachochea kuhusu matumizi ya fedha. Wakati akishauri taifa kuhusu janga hilo, ameongeza kuonya pia kuwa huenda zaidi ya watu nusu milioni wakapoteza ajira zao katika kipindi cha miezi sita iwapo janga hilo halitakuwa limemalizika. Wakati huo huo, ametangaza kukatwa kwa kodi inayolipwa kwa serikali na wafanyakazi wanaopata mishahara iliyo chini ya shilingi elfu ishirini na nne kwa mwezi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanaharakati wa haki za wanawake wamepongeza sheria mpya ya kihistoria nchini Sudan inayoharamisha tohara ya wanawake ambayo imelaumiwa kusababisha matatizo ya kiafya kwa muda mrefu. Serikali ya Muungano wiki iliyopita iliidhinisha sheria hiyo inayoungwa mkono na waziri mkuu Abdallah Hamdok inayosema kuwa yeyote atakayepatikana akifanya tohara kwa wanawake apewe kifungo cha miaka mitatu jela. Makundi ya wanaharakati, licha ya kukaribisha hatua hiyo, yanasema kwamba kuna wasiwasi wa kubadili mawazo ya baadhi ya makabila nchini humo yanayoamini kuwa ni lazima mwanamke afanyiwe tohara kabla ya kuolewa. Mratibu wa shirika la kutetea haki za wanawake la Equality Now, Faiza Mohamed, amesema sheria hiyo ni muhimu, ingawa anashuku kwamba wanaoamini kwa tohara wataficha taarifa za iwapo zoezi hilo linaendelea. Serikali mpya pia imebatilisha sheria kali zilizokuwa zimewekwa na kiongozi wa zamani Omar Al-Bashir kuhusu mavazi ya wanawake. Shirika la afya duniani WHO limesema jana Alhamisi kwamba halijaalikwa na China kwenye uchunguzi wa kubaini kiini cha mlipuko wa virusi vya korona. Mwakilishi wa shirika hilo nchini China, Daktari Gauden Galea amesema kuwa anatarajia China kushirikiana hivi karibuni. Virusi vya COVID-19 vilivyoanzia kwenye mji wa Wuhan nchini China, kufikia sasa vimeua zaidi ya watu 230 kote ulimwenguni, na kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins, idadi ya maambukizi pia imepita milioni 320 kote ulimwenguni. Beijing imelaumiwa kwa kutokuwa na uwazi kuhusiana na virusi hivyo, wakati Marekani ikichunguza iwapo vilitengenezwa kwenye maabara mjini Wuhan. Idadi kamili ya maambukizi mjini humo imekuwa ya kutatanisha tangu mwanzoni, huku serikali ya China ikitoa takwimu tofauti wakati wa kilele cha maambukizi. Wakati huo huo, China imekanusha madai kuwa virusi hivyo vilitengenezewa kwenye maabara na pia binadamu hawakuambukizwa na virusi kutoka wanyama huko mjini Wuhan kama inavyoaminiwa. Ingawa mlipuko hasa wa ugonjwa wa COVID-19 haujabainishwa, baadhi ya wanasayansi wanasema kwamba huenda watu waliambukizwa na wanyama katika soko moja la chakula mjini Wuhan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amesema Alhamisi kwamba serikali yake huenda ikaanza kuruhusu kufunguliwa kwa baadhi ya biashara na viwanda vilivyofungwa kutokana na janga la korona ili kuepuka tatizo la watu kufa njaa. Wakati akihutubia taifa, Khan alisema kuwa viongozi walifikia uamuzi wa huo wa kufunga mara moja shughuli zote bila kufikiria maisha ya mtu wa tabaka ya chini baada ya kumaliza kikao cha kushauriana kuhusu janga hilo, Khan alihimiza hatua sawa na Iran na Misri ambazo zimerejesha shughuli za kawaida, lakini zikapiga marufuku mikusanyiko ya watu. Mwezi uliopita, kiongozi huyo aliruhusu sekta ya ujenzi kuendelea ikiwa kama mojawapo ya juhudi za kufuata ama kufufua uchumi wa Pakistan. Wakati huo huo, majimbo manne nchini humo yameashiria kuendelea na hatua kali za kuendelea kufunga shughuli za kawaida. Rais Donald Trump wa Marekani ametishia kuiwekea China ushuru mpya wa kibiashara ili kulipiza kisasi kwa nchi hiyo kutokana na kusambaza virusi vya korona duniani. Trump amesema ana ushahidi virusi vilitokea maabara maalum ya virusi mjini Wuhan, licha ya kwamba hii leo idara ya ujasusi ya Marekani imetangaza kwamba haziamini virusi hivyo vipya vimetengenezewa katika maabara na hivyo kukubaliana na maoni ya wanasayansi juu ya asili ya virusi vya covid-19. Wanasayansi wanaamini kwamba virusi vilivyosababisha ugonjwa wa covid-19 vimetokea kwa wanyama na kuambukiza binadamu na kwa hivyo kutupilia mbali uvumi kwamba ni virusi vilivyobuniwa kwenye maabara na binadamu. Sherehe za siku ya wafanyakazi duniani hazijaweza kufanyika kama ilivyo kawaida hivi leo, kutokana na masharti ya watu kubaki nyumbani ili kupambana na janga la corona. Hata hivyo, huko Ugiriki vyama vya wafanyakazi na viongozi wa chama cha kikomunisti vimekaidi masharti hayo na kuandaa maandamano makubwa nje ya bunge la Ugiriki mjini Athens, hata hivyo, wakionekana kuheshimu amri ya watu kutokaribiana. Waandamanaji walipeperusha vibendera vyekundu na kuvaa glavu wakidai serikali kuwalipa fidia wafanyakazi kutokana na athari za janga la COVID-19. Katika miji mingi watu walisimama na kuwapongeza wafanyakazi wa afya kutokana na juhudi zao za kuokoa maisha ya mamilioni ya watu walioambukizwa virusi vya korona kote ulimwenguni. Na hali imerudi kuwa tulivu katika mji wa kaskazini wa Lebanon Tripoli, baada ya ghasia za siku tatu mfululizo wakati wa usiku huku Waziri Mkuu Hassan Diab akitangaza kwamba serikali yake itaomba msaada wa fedha kutoka shirika la fedha duniani. Diaba litangaza mapendekezo hayo baada ya vuguvugu vugu la maandamano yaliyoanza mwezi Oktoba kuanza tena maandamano kote nchini, likiliwataka wanasiasa wote wa taifa hilo kuondoka na kuruhusu kizazi kipya cha watu wasiohusika na vyama vya kisiasa kuchukua uongozi wa taifa hilo ili kuokoa uchumi uliodumaa. na msikilizaji, karibu katika live talk ya leo Ijumaa, ikiwa ni Mei Mosi, ambapo wafanyakazi wanasherekea siku ya wafanyakazi duniani na katika live Talk hii leo basi, tunazungumzia kazi na maisha ya wafanyakazi kipindi hiki cha janga la virusi vya korona. Kukuendeshea mjadala huu, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick Ndwima na hali kadhalika, katika laini ya simu tunaye Albert Njeru kutoka chama cha wafanyakazi wa hoteli na hospitali huko nchini Kenya. Na kabla ya yote basi, Patrick, nikuachie usukani ili nawe upate kitu cha kuzungumza. A, Albert Njeru karibu kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Leo ni siku ya kazi uh, na wafanyakazi kimataifa, lakini siku hii imefika uh, wakati mgumu, kila mtu anaelewa anayoendelea hapa duniani na huko Kenya na nchi zingine uh, barani Afrika. Sijui Kenya uh, siku hii ya leo imefika, hali ya wafanyakazi kiwaje? Ikiwa upande wa sekta ambayo wewe unaiwakilisha uh, mambo yako aje ndugu uh, yangu? Asante sana kwa kumakaribisho. ambaye tuko naye katikati moja kwa moja katikati ya wafanyikazi wa Kenya na wale tuko nao kuua Amerika siku ya leo. Wafanyikazi wa Kenya tumesimama imara, tumeshirikiana na serikali hasa rais uh, wetu mtukufu Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kiongozi wa wafanyikazi wameutupia wa wafanyikazi mzima wa Kenya na wamesimama imara ya kusema tutailinda ile kazi tuko nazo Kenya, hata kama ile biashara zetu za wafanyikazi kama vile mimi nisimamia mahoteli na mahospitali na mashule wafanyikazi wengi wameumia hapa na pale kwa sababu ya kuwa hakuna kazi inaendelea. Sisi zote tuko humu uma nyumbani, lakini serikali imesimama ya wima ya kuwa na sisi dhat. Hakuna mtu yeyote ataruhusi job yoyote, watu wataenda ruhusa mahali, mahali, mahali popote mko ako nyumbani na tumeameauliza ya, yaani wale uh, wenyengi mali ya kuwa wajaribu juu chini wasivute mfanyikazi yeyote la, lakini wajaribu juu chini ya kuwa wajaribu kusaidia mfanyikazi mahali popote alipo. Eh, Albert Jiru, ripoti ambayo nimeiona ya Wizara ya Kazi iliyotolewa uh, Jumanne inasema kwamba tayari Uh, Wakenya laki moja elfu thelathini na tatu wamekwisha poteza ajira kutokana na janga hili la korona, na hasa umegusia sekta ya utalii au ya mahoteli. Sekta hiyo imeguswa zaidi, ikiwa na pamoja na sekta ya uchukuzi uh, sijui, uh, baada ya kupoteza ajira uh, wafanyakazi hao walikwenda likizo ya kulazimishwa, walipewa chochote? Mambo yakwaje? Vile tulikubaliana sisi uh, wafanyikazi pamoja na waajiri na serikali, ni ya kwamba tujaribu juu chini kuwa hakuna mtu yoyote atapoteza kazi, lakini kikawaida, kuna wale investors wengine ambao wamefunga viwanda vyao mahoteli yao, wakasema sasa mahali imefika, hatuwezi endelea na hii e, kazi. So kwa hivyo wale wafanyikazi tumekubaliana sisi kama wasimamishi wa wafanyikazi, tukakubaliana wale wafanyikazi ambao waajiri wao wamefunga kabisa kwa nchi yetu ya Kenya, na ambao ni umoja wao wale, serikali imetangaza ni zaidi ya uh, elfu mia moja thelathini, wao watalipwa haki zao na wale employers wanatoka. Lakini sana sana wale watu wana wamepoteza kazi ni wale ka, watu ambao wa, wako na viwanda dogodogo ama mikawa dogodogo na mahoteli wadogodogo, kwa sababu wengi awezi eh, waajiri wao awezi kuweza kusimamia wa wafanyikazi kwa siku mingi. Lakini tuko na sisi, kama wafanyikazi tuko na mkataba na hoteli Association ya Kenya ambayo tumekubaliana Hakuna mfanyikazi atapoteza job. Kwa hivyo kitu ya kwanza ni ya wale wako na na likizo waende likizo, ambayo imelipwa tukiendelea kuangalia vile hii virusi inaendelea kuwa eh, uangamizi wetu kwa Kenya. kwa hivyo, Laka, lakini... tumeendelea kuwa na msimamo moja mm-hmm. sisi tumeendelea kuwa na msimamo moja kwamba sisi serikali na na waajiri ya kuwa tujaribu juu chini kwa sababu hii ni kitu inagharamia kila mtu kutoka uh, mwajiri mfanyikazi hata serikali kwa sababu ya kuwa wafanyikazi wengi wanaambiwa wafanye kazi kutoka kwa manyumba zao tujaribu juu chini hata kama ni eh, pay cut, tusaidiane ili tuone vile watu wataweza ku, ku, ku, uh, kuhudumu hii wakati hii mungumu Ye yeah, Albert, tunafahamu kwamba mpaka wakati huu janga hili bado linaendelea na hakuna anayefahamu ni lini litaisha na ni namna gani nchi uh, zinaweza uh, kuendelea na shughuli zake za kazi pamoja na masuala mengine ya kuinua uchumi kwa asilimia pengine mia moja kama ilivyokuwa ikifanya awali. Ye yeah, kwa huko nchini Kenya, chama chenu kimewaandaa vipi wafanyakazi uh, katika katika muda huu ambao watakuwa wawepo majumbani kwa muda mrefu? Kuna mafunzo yoyote mnawapa labda, uh, waikubali hali hii kisaikolojia? Sisi kama viongozi wa wafanyakazi tunaendelea ku, kuhimiza mambo ya kuelimisha wafanyakazi mahali, mahali popote walipo, aidha kwa simu, kwa social media, kwa Facebook, Wae, wao wanaelewa ya kwamba hii crisis ile imekuja ni crisis ya muda ambayo yaweza kuchukua miezi mbili tatu nne, lakini sana sana tumehimiza watu wajaribu kujikinga hao wenyewe, ili wasipoteze maisha yao. Pili, serikali imeanza uh, uh, skimu ya kwanza ya ati wafanyakazi wengi wale wanafanya manyumbani wale wanafanya uh, kwa mahoteli ama mahali popote, kwamba kutoka mwezi huu wa Mei, kama serikali yetu imeanza skimu ya kuwa tutakuwa na kibarua ya kusaidiana kwa community ambaye itaongozwa na serikali, na wale wafanyikazi awao wale wale walikuwa wamekuwa laid down, ndio watakuwa ya kwanza kupewa kazi ile ya kusaidia community, kusomesha community kuelimisha community, na sana sana, hata cleaning ya community areas, so that now wawe wawe busy kidogo, ile itawezekana. Hayo yote ni kwa ajili kwa ajili kwamba sisi viongozi wa wafanyakazi na serikali na mwajiri tumekubaliana na tunaendelea kukuwa na mazungumzo. Siku ya leo, kila mwezi, tuko na mazungumzo ya kuonyesha Hmm, mahali tuko na mahali tungetaka kuwa tunaendelea, ili tusaidiane sisi zote, tuone hakuna mtu atakuwa na amepatikana na janga hii kubwa, kuwa ni wale tu wako na bahati mbaya. Asante sana Albert e, Njeru kutoka chama cha wafanyakazi wa hoteli na hospitali huko Kenya kwa uh, mchango wako katika mjadala wetu wa live talk leo. Tukushukuru sana Albert Njeru, asante sana ndugu yangu, tuko pamoja na tutaendelea kujiunga pamoja kama kuna wakati ingine tukipata tutaendelea kuongea sawa. Shukrani uh, mpenzi msikilizaji, ni kwamba mjadala wetu wa Live Talk unaendelea na vile vile wasikilizaji wetu walitoa maoni yao kuhusu maada ambayo tunaizungumzia leo, na baadhi ya maoni tu, sehemu ya kwanza ya maoni yamekusanywa na mwandishi wetu wa huko Mombasa, Collins Liberty Adede. Basi tuisikie taarifa yake nam. Asanteni sana Mkamiti Kibayasi na Patrick Ndwimana mkiwa huko Washington DC. Wacha tuangalie yaliyomo katika mitandao, wanasemaje hawa walimwengu, wasikilizaji wetu. Ochieng George unasema, sisi kama wafanyikazi, hili janga la korona limetuathiri sana, kwani hakuna hata mfanyikazi mmoja ambaye angejua kuwa angefanya kazi akiwa nyumbani. Tena wafanyikazi wengi wamepoteza kazi zao huku wengine hata wakikosa mshahara kabisa. Hatuna cha kusherehekea, pia hatuwezi kukongamana na kuzungumzia changamoto zinazotukumba, kwani mikusanyiko yote imepigwa marufuku sababu ya korona. Ochieng George akiwa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Abu Ali Costa wa soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania, unasema Mei Mosi imekuwa kipindi kigumu sana kwa dunia na wafanyikazi wake, kwani ajira nyingi ziko mashakani sababu ya korona. Fadhili Fwalinga unasema maadhimisho ya siku ya wafanyikazi duniani, watumishi wa sekta binafsi ni waathirika wakubwa. Wengi wamesimamishwa kazi na wengine kazi wamefukuzwa kinyume cha sheria. Naomba mamlaka zisimamie watumishi hao kupata haki zao, mishahara yao, serikali hizi kusikose pesa taasisi hizi, kupitia mifuko ya dharura ili waweze kuwahudumia wafanyikazi kupitia taasisi zao. Charles Jumanne fundi simu unasema katika janga hili la korona, wafanyikazi duniani kote ni bora wakawa na uvumilivu, wavute subra, tuone hatima yake ni ipi. Naye Benjamin William ambaye tayari ametuwekea namba yake ya simu unasema kutoka Morogoro, Tanzania, janga hili la korona limetusababishia mabadiliko katika mifumo kikazi, kuhitaji mitandao. Amoni Ngongi kaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Mtarawe, Songea, Tanzania, unasema siyo kwa wafanyikazi tu, kwani korona inatesa dunia katika kila sekta hapa duniani. Kwa hakika Mungu pekee ndiyo ajuaye hatima yetu sisi viumbe wake. Kwa sasa kwetu hatuoni pa kukimbilia zaidi ya Mungu. Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya unasema: jambo tele Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduimana, pongezi kwa kazi yenu kuntu kabisa. Ningependa sana kuchangia mjadala na ametwekea nambari ya simu. Haya, wamepongezwa Mkamiti na Nduimana, mimi nimewachwa, lakini haidhuru, haina noma nam. Hao ni baadhi tu ya waliozungumza na VOA kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikirejea tena, nitakuwa ninasoma maoni zaidi ya wasikilizaji wetu. Endelea kutuwekea maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tutayoangalia baadaye. Kwenu Mkamiti na Nduimana. Kabla ya kusonga zaidi, hebu pia tusikilize maoni ya wasikilizaji kutoka huko, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni wafanyakazi ambao wanaelezea ni namna gani wanasherekea siku hii ya wafanyakazi ambayo imegubikwa na janga hili la virusi vya korona. Ni maoni ambayo tumekusanyiwa na mwandishi wetu Austeri Malivika akiwa DRC. Kwa, kwa kusema kweli hali ya mfanyakazi ndani ya nchi yetu ya Kongo ni mbaya sana ni mbaya sana kwa sababu haki zake haziheshimiwi. E, utakuta mwezi ukimalizika halipwi pesa zake. Hata sisi wenyewe wanabunge e, mpaka tarehe ya leo bado hatujalipwa. E, unakuta hali ya mfanyakazi sio nzuri, na kunakuwa vile wafanyakazi wengi ambao wamefanya zaidi ya miaka kumi wakitumika, lakini hawalipwi hata na serikali, ijapo wanafanya kazi ya serikali, na hiyo inaacha watu wanakula rushwa kwa sababu wakati anaamkia kila asubuhi, anafanya kazi lakini hapewe pesa na serikali ambayo yenyewe inamtumikisha, inasababisha aweze kukula rushwa na aweze kufanya mambo ambayo hayahitajiki. Hivi, hapa nataka kuita serikali yetu kuweza kukamata responsibility yake, kuweza kuwahudumia wafanyakazi na kuwakamata wale ambao wataweza kulipwa na serikali ndio wafanye kazi. Bo leo hii hali ya kazi inacheza ina sana inakuwa inaharibika kwa sababu kazi mingi wanafunga wanapunguza, wa, wa, wa, wafanya kazi wanaacha watu moya wala mutu moya wala watu mbili, kusudhi wawezi kufanya kazi, wawezi kufanya kazi ndogondogo kwa sababu hawapendi watu wakuwe wengi kubiro au juu ya kuepuka ile malali ya corona virusi. Wakati wa korona kuna shida mbalimbali mbali. Unakuta watu wanafanya miezi tatu miezi mbili hawalipwi, na shida ziko nyingi nyumbani. Unajua kama korona ilikuja ulimwengu yote kuna shida ya chakula nyumbani, unajikuta kuna hata chakula nyumbani, watoto wanakupigia, shida zingine haziwezi katatua na mshahara hujapata. Sasa unakuta tuko na changamoto nyingi sana kwa famili zetu. Ndio hii siku ya wafanyakazi inafika, na korona iko utofauti gani? Munaona tangu korona iko na wakati korona haikukua hapo, wakati korona iko na hii tofauti ya sikukuu ya wafanyakazi sione wakisherekea, kwa kuwa kwanza imekatazwa kufanya kikundi ya watu wanne, watu watano, na shida zile ziko za kifamili. Hakuna pesa ya kuhudumia jamii kama vile malipo, imekuwa shida, umefanya kazi, haujalipwa Uh, hata unajua, wewe mwenyewe, serikali nayo haioni vitu zingine kama hizo. Tuko na watu walipwi mshahara, serikali zetu za Kongo hazijali kitu kama hiyo. Sijui kama wanaona ni kawaida, hivyo ndo dunia inapashwa kuendelea na watu hawa. Hakuna kitu yoyote watu wametarajia kwa sikukuu ya wafanyakazi, so ni kukaa nyumbani na kumwomba Mwenyezi Mungu atusaidie. Uh, hali ya uh, wafanyakazi tangu korona itangazi inazorota sana, lakini hali uh, ya hiyo malali ilikuya kuharibisha mwenendo yote enye watu walikuwa nayo. Na hata huku jimbo la Kivu ya kaskazini tumeona wanawaeleza watu wamoja, musitumike leo, mutumike baadaye siku tatu. Baada ya siku tatu, wengine wanasema Uh, musiweze kufika sokoni leo mufike baada ya siku fulani. Hata kazini tunaona watu wenye wanakuwa na kazi kama wa, wa, wa, wa, watumishi wa serikali wanawaeleza leo wachache watatumika kesho, wengine wasitumike. Hiyo yote inaharibu uh, mwenendo wa maisha na inazorotesha Uh, pato la, la, la wafanyakazi. Maisha itakuwa nzuri kesho ama kesho yake, hiyo marari ikaisha ka, bo. Unaona, kwa hii mambo tunajikuta kama inakuwa kitu ya mshangao, tunakuja kufanya hii mambo ya wafanyakazi ni kusema kama ndio inakuwa sasa, nashi changazo ya kubwa kuona wote wanafanya wafanyakazi watasherehe fete yao sikukuu yao, katika mambo inakuwa nguvu. Magonjwa ya Covid 19 iko inakuwa nguvu sana, watu wanateseka, kazi inakuwa yenye kuzorota na mambo inakuwa kubwa sana, tuchuo kama watu watafua namna gani? Ile ndio inakuwa kwa kusumbua watu. Tukiangalia siku hizi za korona, hali ikoje kama hapa kwa hii, kwa sisi tunaangalia kazi inapunguka watu iko wanaenda kuka kazi na wanda wana, wanaenda kipande kipande watu nusu, unaona watu, watu makumi mawili ma, ma, ma, ma, ni watu kumi watatumika, wengine kumi wanabakia nyumbani. Mambo watu makuta haionekane na maisha watu watue, mambo inakuwa nguvu sana, na kitu ingine wale wapatro wenye makazi wanakuwa sasa na masisteme yao. Wengine wananja kusema kama kazi inaisha. Mi nawaza kwa ima, kwa hii saa hii hakuna mtu mwenye alileta malali na hakuna mwenye alipenda malali kuwe sasa hapa, kwa watu wagisa wakupenda malali kuwe hatukomprante. Sasa watu wanakuwa katika maisha yenyewe na kwa nguvu, wakati unaambia mtu kazi inaisha ataishi namna gani? Na kazi ndio inapasha, iko responsable, iko na family anapasha kukamatia kuchukulia ile family charge tusa unamwambia kazi inaisha, mambo inakuwa sasa inaiji kuharibika sana. Kitu tutaomba na wakubwa ni kufanya nguvu, tufanye kikao tuikali kwa kuangalia namna gani, kisha hii magonjwa namna gani, watu wataweza kuangalia namna gani, tupeleke tena kazi iende mbele, ju kila mtu apate kujutu, kujiretrouve kuyoa kama namna gani kazi itakuwa na watu wanayo namna gani bila ile mambo inakuwa yenyi kukua nguvu sana, hatujui watu wanakuwa namna gani. Unaona watu ni kushinda kunyumba, masomo ya masomo ya watoto nayo inasimama ina, ina, ina, ina, vitu vinashindikana sana. Msikilizaji, mpaka hapa ndiyo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kumbuka sehemu ya kwanza ilikuwa ikisikika kote kwa njia ya redio, pamoja na mtandao wetu wa internet VOA swahili.com, na sehemu ya pili ya Live Talk itakuwa ikisikika kwa njia ya internet pekee. Basi tukutane huko, sekunde chache kutoka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninakukaribisha msikilizaji, katika sehemu ya pili ya Live Talk ambayo hivi sasa inasikika kwa njia ya intaneti, yaani mtandao pekee www.voaswahili.com na mada tunayoizungumzia leo hii katika Live Talk ni kazi na maisha ya wafanyakazi kipindi hiki cha janga la virusi vya korona. Kwa kuendeshea mjadala huu, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nitashirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, lakini katika laini ya simu ni naye ya Haya Msigwa, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi Tanzania, Tukta. Karibu sana katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Oh, asante sana, asante sana ndugu yangu mtangazaji, shukran. Ya Haya, uh, leo rais wa Tanzania John Magufuli ametoa salamu za Mei Mosi kwa wafanyakazi akiwatakia heri na kuwapongeza kwa kazi wanazozifanya. Hali kadhalika amewaambia kwamba korona isiwe sababu ya kurudi nyuma, tuchape kazi. Mmepokea vipi ujumbe wake huu katika kipindi hiki cha korona? Ah, kimsingi tunaishukuru tuna, tuna, tuna tunaishukuru sana serikali. Moja ni kwamba wamekuwa wakitupa update za mara kwa mara juu ya nini kinatokea na wafanyakazi wafanye nini kujikinga. Serikali uh, kupitia wizara husika ya afya imekuwa ikitoa elimu za mara kwa mara na pia kupitia vyombo vya habari juu ya athari, madhara na namna ya kujikinga na ugonjwa huu wa wa covid kumi na tisa uh, kwa maana ya korona na uh, kuhimiza wa, wafanyakazi wavae eh, kinga kwa maana ya wavae eh, maski eh, barakoa mid, midomoni na puani, na puani na kunawa mikono kila wanapoingia na kutoka, na lakini la msingi anavyosema watu wachape kazi, kuna umuhimu wake kwa maana ya kwamba kama wafanyakazi wata wataogopa kabisa na kazi ta paralyze kabisa. Pff, tutakuwa na na, na matatizo mawili, moja korona yenye itakuwa ni tatizo, lakini pili hata shughuli za uzalishaji zote zitakwama zi, zita kwa hiyo sisi tunamuunga mkono Mheshimiwa Rais kwa kauli yake hiyo kwa wafanyakazi. Msigwa, ninafahamu kwamba hivi sasa, wakati janga hili linaendelea, kuna baadhi ya wafanyakazi ambao wanashindwa kabisa uh, kufika makazini. Chama chako kinawasaidia vipi wafanyakazi hawa? Sisi hatuna hatuna uwezo wa, ku, wa, wa kutoa msaada wa moja kwa moja, lakini tunakaa tunashirikiana na serikali pamoja na waajiri kuona namna bora ya kufanya. Kwa mfano, ukiangalia utakuta uh, kuna masuala ya usafiri. Kwenye usafiri uh, kuweka level siti kumepunguza idadi ya wafanyakazi wanaoweza kusafiri na kwenda makazini. Kwa hivyo, utakuta baadhi ya sehemu imewekwa shifti, kwa maana ya kwamba watu wao wanakwenda kwa shifti na baadhi ya sehemu masaa yale ya kufanya kazi yamepunguzwa. Haya yote ni katika kuendana na hali halisi ya wakati huo. Watu wakijazana wataongeza uh, kuambukizana, lakini watu wanavyopungua inaleta unafuu, lakini pia unafuu huu unafanya ugumu wa kusafiri. Kwa hiyo mambo haya yanatatuliwa kulingana na yalivyo kwa wakati ule. Msigwa, vile vile uh, wakati jamii wafanyakazi wanasherehekea siku hii ya wafanyakazi, kwa upande mwingine kuna pigo kubwa limetokea katika serikali ya Tanzania, kupotelewa na waziri wa katiba na sheria balozi uh, Augustine Mahiga uh, tunafahamu kwamba chama cha wafanyakazi TUKTA kilikuwa kikifanya kazi vyema kwa karibu sana na wizara hii katika masuala ya sheria. Kwa upande wako binafsi kama Yahya Msigwa, unamwelezea vipi uh, marehemu balozi Augustine Mahiga katika utendaji kazi wake akishirikiana na TUKTA? Kwanza niseme bahati mbaya sana au nzuri kwa upande mmoja, Mahiga mimi natoka naye sehemu moja kwa hiyo yu yule mzee wangu ninamfahamu toka miaka toka mimi bado mdogo. Ni mchapakazi, ni mwanadiplomasia wa hali ya juu sana. Kwa hiyo sisi binafsi kama watu wananchi wa Iringa tumempoteza kiongozi mahiri sana, sisi kama Watanzania tumempoteza mwanadiplomasia mahiri sana na sisi kama wafanyakazi tumekuwa tukifanya naye kwa uzuri sana na tukiwa na ushirikiano mzuri kwa hiyo tumempoteza mtu ambaye kwa kweli alikuwa ni mchango mkubwa kwa taifa la Tanzania na kwa wafanyakazi wa Tanzania. Nakushukuru sana, Yahya Msigwa, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi Tanzania. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Not... live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na hivi sasa basi, tuelekee moja kwa moja mpaka huko Misri, ambapo mwandishi wetu Shafi Mbinda ametukusanyia maoni pamoja na kile ambacho kinaendelea kwa wafanyakazi huko Misri katika siku hii ya wafanyakazi ambayo wafanyakazi wanasherekea huku kukiwa na janga hili la virusi vya korona. Nam, kwa hapa Misri siku hii ya wafanyakazi duniani kwa mwaka huu kuna mabadiliko kidogo ya muda ambapo itaadhimishwa rasmi hapo kesho Jumamosi kwa mujibu wa tangazo la waziri mkuu wa Misri Dr. Mustafa Madiboli, lakini tayari mpaka hivi sasa ninavyozungumza ni, ni kwamba maambukizi ya ugonjwa huu wa COVID-19 yamekuwa ni changamoto kubwa katika kuadhimisha siku hii kama ilivyo katika sehemu nyinginezo duniani. Nimezungumza na raia wa Afrika Mashariki kutokea Tanzania wanaofanya kazi katika nyanja mbalimbali mbali hapa Misri kuhusu athari za janga hili katika kazi zao na hasa lilivyoathiri maadhimisho ya siku hii. Isa Majilanga ambaye ni mhadhiri wa Kiswahili katika vyuo vikuu hapa Misri anasema kwa kweli siku hii ya e, e, wafanyakazi e, kwa mara ya kwanza haikukaa vizuri kwa ujumla na si kwa upande wangu tu, lakini nadhani ni kwa wengi wafanyakazi wa serikali mfano wangu na sekta binafsi, wengi wengi kupita kiasi. Lakini kwa upande wangu namshukuru Mwenyezi Mungu kwamba hali ni nzuri, hali ni nzuri. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwamba sija- sijaathirika kiasi hicho, lakini e, ndugu na jamaa kwa kweli e, wameathirika kwa kiasi kikubwa sana kwa sababu ile hali ya, ya, ya ugonjwa umeenea kwa kasi kubwa sana hapa Misri. Naye Adnani Magingo, hivi ndivyo ilivyomkuta siku hii. Kwa upande wake, sikukuu ya wafanyakazi mwaka huu inakuwa iko katika mazingira tofauti kidogo na miaka mingine. Kwa asilimia kubwa ya wafanyakazi wengi, sikukuu za sikukuu ya wafanyakazi inatukua tatukiwa majumbani, kwa sababu sikukuu ya wafanyakazi sasa hivi imekuwa haina furaha, itakuelewa kikuwa jina tu, lakini sidhani katika ile misongamano na ile mikusanyiko kwamba inaokusanyia wafanyakazi wote kwa wakati mmoja kwa ajili ya kusherekea kwa namna moja nyingine kwa namna kwa hivi sasa haitokuwepo. Tuchukue tahadhari kadri tuwezavyo, tuzifanye ili bado kuweza kuepuka. Fanya kazi kama unajua na huna sababu ya kutoka, pia kaa nyumbani. Usijipe tama, usijipe matumaini kwamba mimi mfanya kazi lazima nitoke, lazima nitoke. Hapana, huna sababu ya kutoka, huna udhuru wowote kutoka. Kaa nyumbani, kaa nyumbani lakini athari za janga hili la Covid 19 sio tu kwenye siku hii ya wafanyakazi duniani, bali kwa ujumla mpaka katika kazi zao, kama anavyosema Adnan Magingo. Kwa asilimia kubwa ya korona imeathiri kwa namna moja nyingine, kwa, kwa sekta zote pasina kuchagua gomba ile ya ya, ya, ya binafsi au sekta kiserikali. Kazi haziendi katika sura ya kawaida, kazi haziendi katika namna ambayo ya, tuliozoea kufanya kazi katika, katika siku nyingine ambazo zilikuwa salama kabisa, lakini kwa hivi sasa hali ya kazi imebadilika, kwa hiyo utendaji kazi pia kumebadilika mpaka kwa, kwa maslahi vile au kwa mapato. Inapowakuta hali hii wafanyakazi hawa, kwa upande wa mwalimu Majilanga, hiki ndicho wanachokifanya. Kwa kweli, kwa nini mfanyakazi kama mfanyakazi wa serikali hapa Misri, eh, ni mwalimu. Kwa hivyo shule zimefungwa, eh, kufungwa kwa, kwa shule kuna lazimika mtu akae nyumbani, lakini pia kuna shughuli binafsi ambazo tunazifanya mbali na zile za serikali. Shughuli binafsi zinaendelea, lakini kwa tahadhari kubwa, kuepuka mikusanyiko mikubwa na misongamano mikubwa katika usafiri na katika shughuli zenyewe. Hali kadhalika tahadhari na maagizo ya mamlaka husika katika kudhibiti janga hili pia bado ni changamoto kwa uandishi wa habari, kama anavyoeleza Jafari Shaaban, mtangazaji katika shirika la habari hapa Kairo. E, ratiba yangu imeharibika kwa sababu ili nipate kuwahabarisha watu au wanajamii ni lazima niisake taarifa, niisake habari, niisake matukio mbalimbali mbali, ambayo yatakwenda sambamba na kinachojiri ulimwenguni. e, hadi sasa hivi e, mazingira ya utendaji ya ufanyaji kazi mazingira imekuwa ni tata kidogo, kwa sababu e, ili upate taarifa ni lazima umfuate mtu na watu ndo kama hivyo, wengi wamejifungia ndani ambapo inakuwa inabidi upige simu au unaposikia tukio fulani limetokea sehemu fulani, jinsi ya kwenda kule kunakuwa hakuna. Mfano kama hapa tunapoishi Misri, e, wameweka amri ya kutoka, kuto, ya kuto kutoka nje muda wote wa usiku, mtu aruhusiwi kutembea. Ni swala ambalo limekuwa lina athari kubwa, na pia mijumuiko ya aina yoyote hakuna imepigwa marufuku hakuna mtu kujumuika na watu kwa hiyo swala hilo linaendelea kuifanya kazi zetu e, zinakuwa katika mazingira magumu mazingira ya wafanyakazi hao wa kigeni hivi sasa kuonekana magumu hapa Misri yanazidi kuwatia wasiwasi pia ndugu na jamaa zao katika nchi wanazotoka kwa kushindwa kwao kurudi nyumbani kilichopo hivi sasa ni kuwasiliana tu mara kwa mara kama anavyosema Adnan kufanya kazi katika mazingira haya ambayo hivi sasa na hali ambayo imekuwa mbaya. Kwa hiyo wasiwasi nyumbani watakuwa nao na wanao wasiwasi siku zote. Tupo katika mawasiliano ya kuweza kutaka kujua kuendeleaje, tunakabiliana na changamoto zipi na tunachukua tahadhari zipi. Kwa hiyo tuko katika mawasiliano ya kawaida ya kila siku au ya karibu ya mara kwa mara, katika kupeana taarifa hali halisi inavyoendelea kwa upande wetu sisi huku na hata mimi pia kwa upande wao, kwa sababu nao vilevile hawako salama sana. Hoja kwamba visa si vingi ama hapa lakini kwa ujumla tatizo lipo. Kwa hiyo suala zima la mawasiliano kwa pande zote mbili yapo yanafanyika mara kwa mara, na pia kupena na saha kupeana umsisitizo na ushauri hapa na pale jinsi ya kuweza kukabiliana na ile janga. Kwa hiyo tatizo lipo au wasiwasi mpo si kwao nyumbani kwa hata kwa mangumimi pia juu yao. Naam, ikiwa mpaka hivi sasa idadi ya maambukizi hapa Misri imefika zaidi ya visa elfu tano tayari hapo jana Waziri wa afya Bihale Zaid ametangaza kwamba taifa limefanikiwa kuanza majaribio ya kuatibu wagonjwa COVID-19 kwa plasma, ambayo ni tiba inayosifika sana kwa matokeo mazuri katika mataifa kama vile Urusi na Uturuki. kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Uh, Naam mpenzi msikilizaji, mjadala unaoendelea ni live talk uh, na leo kama ulivyosikia, tunazungumzia kuhusu uh, kazi na maisha ya wafanyakazi wakati huu uh, wa janga la corona na punde tu mlimeisikia uh, ripoti ya mwandishi wetu wa huko Misri uh, Shafi Mbinda akielezea namna uh, hali ya wafanyakazi huko Misri ilivyo. Na sasa, uh, nimkaribishe uh, mshiriki mwingine uh, uh, Abdul Nzeimana ambaye ni mwalimu katika shule ya sekondari huko uh, nchini Ubelgiji. Abdul uh, Nzeimana, karibu katika mjadala wetu. Asante sana ndugu Patrick na ndugu Mrithi kwa kuniunganisha uh, moja kwa moja kwenye kipindi hiki. Naam, uh, washiriki wetu wawili wa, wa mwanzo kutoka huko Kenya na Tanzania wameelezea hali ilivyo uh, huko barani Afrika. Kenya kuna wafanyakazi wameanza kupoteza ajira, wengine wamekwenda likizo ya kulazimishwa. Uh, sijui hapo ulipo hali, wafanya e, hali wafanya ya wafanyakazi hali ya wafanyakazi hapa nchini um, Belgium, unaweza e, kusema ka, katika nchi hizi tunazopakana e, ni kwamba wengi tuko kwenye, tumewekwa nyumbani yani tuko kwenye lockdown, tumewekwa nyumbani kwa- kwa muda, ili kuweza kupambana na janga hili E, na wengine wako wafanya kazi, hilo ni kundi la kwanza, na wako wafanya kazi ambao wanaendelea kufanya kazi kupitia um, kupitia mitandao ya kileo wanaita teletravay au video conference, na wako kama waalimu, kuna walimu fulani uh, kwenye mashule fulani. E, hasa kwenye wale wanafunzi ambao wanakwenda kumaliza, wanakwenda kumaliza sekondari, au wengine ambao niko kwenye university, wanafanya wanaendelea kufanya kazi kupitia e, mitandao hiyo. Halafu wako wengine ambao wamepoteza ajira, wamepoteza ajira kutokana na hali ambayo ipo. Lakini kile tu ambacho nitawekea kidogo nitakazia hapa ni kwamba hawa ambao hata kama wako watu ambao wamepoteza ajira, wote hawa bado wanapewa marupurupu yao kama kawaida. Ndiyo, naweza kusema tofauti inaweza kuwa iko hapa na kwinginepo, hususan kule barani Afrika. Na we mwenyewe hivi umesema, um, ni kama mmekaa nyumbani, am, am, am, amwelekei makazini, uh, unafanya kazi kupitia uh, teknolojia ya kisasa hii, tunasema teleworking Hapana, uh, mimi si, sifanyi kazi kupitia teknolojia ya kisasa kisa, mpaka sasa shule kwetu hawakupendelea kufanya hivyo. Maana yake kuna kuna matatizo ambayo ni shule ambayo inazingatia sana, naweza kusema ma, inazingatia sana inegalite, sijui nitasemaje kwa Kiswahili, inazingatia Ah, yani kuto kuwepo usawa ah, wa mapato ndio, maanake, tuna tunaelewa katika shule yetu uh, falsafa ya shule yetu tunajua kama kule familia za wanafunzi wetu wako wale ambao hawana bado hawana hawana teknolojia nyumbani ya kutosha. Sasa tunaona kama tukitumia njia hiyo kwa kuweza kutoa uh, kutoa mafunzo kuna, wan, wa, kuna, wanyong, kuna watu wanafunzi ambao tutafanyia unyonge kutokana na hali duni za maisha katika familia zao. Basi hivyo tuliamua tu kuwa hatuwezi kupitia kupitia, ndio ku, uh, wanaita, wanaita fracture numerique hapa kwa Kifransa, hatuwezi kufanya hivyo kwa kuwa kuna fracture numerique. Kuna wale watoto ambao nyumbani kwao au wa, wazazi wao wa, hawana, hawana, eh, hawana vyombo ambavyo vinastahiki ili kuweza kutumia teknolojia hiyo. Naam, uh, umegusia kwamba hata kwamba wafanyakazi wamelazimishwa kuchukua likizo, wengine wamepoteza ajira, lakini bado wanaendelea kupata marupurupu, sijui ni mishahara ile ile ambayo wanayo na marupurupu mengine ya, ya familia nzima. Ndiyo, hapa hapa Belgium, eh, watu wanapata marupurupu mpaka sasa. Watu wanapata marupurupu yale, mishahara ile ambayo walikutwa nayo, na wanapata marupurupu yale a waliokutwa nayo kama kawaida. E, wako ambao wameanza, tumeanza kusikia wale waliopoteza, kuna wale waliopoteza kabisa ajira e, ambao wameambiwa kama iki, hali hiyo ikidumu, basi hawatuendelea kupata marupurupu hayo kama walipokuwa wanayapata. Mishahara kama walipokuwa wanaipata itakwenda kupunguzwa hadi kwenye pasenti sabini e, kwa mia ya mshahara ambao mtu ambaye alikuwa anaopata e, kawaida Walakini, E, tunashukuru tena Mungu kwa kuwa hali inakwenda inaboreka na, ina na tunahisi kuwa siku za usoni e, tutakwenda kutoka kwenye hii hali ya ku ya ku, kuwa majumbani si, kutokana na janga hili la korona. Nikushukuru sana Abdul Zaimana kwa mchango wako katika mjadala wetu wa Livetalk na nikutakie kila laheri na uh, usiku mwema hapo Belgiji. Asante sana ndugu mtangazaji, nami pia nakutakieni mm, uh, usiku uh, sijui niseme usiku mnono huko manake, ndo hivyo tena, majira tofauti haya. Kila la heri, kazi njema, ambapo mziko mema. Sawa, shukran uh. Mpenzi msikilizaji, ni kwamba mjadala wetu wa live talk unaendelea, na vile vile wasikilizaji wetu walitoa maoni yao kuhusu maada ambayo tunaizungumzia leo, na baadhi ya maoni tu. Sehemu ya kwanza ya maoni yamekusanywa na mwandishi wetu wa huko Mombasa, Collins Liberty Adede. Basi tuisikie taarifa yake. Asante sana tena kwa nafasi nyingine na fursa ya pili kuendelea kuyasoma maoni ya wasikilizaji wetu katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Tuanze na Bernard Samike, unasema unatoka Nyamugogwa Nyangwale, Geita, Tanzania. Mimi naona kuna changamoto nyingi sana zinazowakabili wafanyikazi, mojawapo kutofanya kazi kwa uhuru. Doto Ngolio mkazi wa Mwanza, Tanzania unasema, hakika sherehe ya wafanyikazi dunia haijafana kabisa na hii inasababishwa na janga la korona lililopelekea wafanyikazi wa mataifa mengi duniani kupunguziwa na kukatwa sehemu yao ya mishahara ili fedha hizo zitumike kukabiliana na janga la korona na kufanya maisha ya wafanyikazi wengi kote duniani kuwa magumu kiasi. Hivyo basi, sherehe hii itakuwa kama haina maana yoyote kwa wafanyikazi, maana wako kwenye huzuni na hofu juu ya kusambaa kwa virusi vya korona ni hayo tu, asante Bwana Doto Ngolio Fuso Fuso toka Ilemena, Mwanza, Tanzania. Wanasema wafanyikazi wote duniani, ni vyema tukawa na mioyo ya subira katika nchi yetu kufuatia mlipuko wa ugonjwa huu hatari wa korona. Jesto Malila wa Mbeya, Tanzania, anasema kiukweli, janga la korona limetuathiri kila kundi la uzalishaji katika jamii ya dunia kwa jumla. Hivyo watu, wafanyikazi wameshindwa kutimiza wajibu wao mahali pa kazi na wengine kubaki majumbani. Maria Bura unasema tutakuwa pamoja katika kipindi, maana mwaka huu lazima maadhimisho yatakuwa tofauti, kwani misongamano hamna. Hali ya kazi ni ngumu, wengine wanapoteza kazi kutokana na covid-19 za moyoni haonga We unasema kiukweli maisha ya wafanyikazi ni magumu kwa sababu ya janga hili la korona. Hivyo wafanyikazi wanapaswa kufuata hatua zilizowekwa na wataalamu wa afya. John Murithi, John T. unasema eneo zima la Mlima Kenya, korona janga kuu kwa wote hapa, maombi tu. Stephen Wilson unasema uko Doha, Qatar, unasema kwa ukweli kipindi hiki cha korona kazi nyingi zimeharibika na uzalishaji haupo kwa kiwango, sababu ya shinikizo na uoga wa maambukizi. Wekesa Denis Simiu unasema uko Mombasa, kwenye janga la korona linaendelea kwa kasi sana hapa Mombasa kwa sababu ya mila na desturi za watu. Haya, na kwa kumalizia Gwiji Kuchijogo unasema hali ya korona imebadilisha mtizamo na jinsi watu wanavyofanya kazi katika kila sekta. Hamna haja ya kusherehekea. Juhudi zetu zote tuzielekeze kuangazia ni vipi tutakabiliana na janga hili. Uh, shukrani sana Adede kwa ripoti yako hiyo. Na sasa tuelekee moja kwa moja huko mjini Kigali, tunaungana naye Silvanus Karemera, uh, ambaye ametukusanyia tu ripoti kuhusu hali ya wafanyakazi huko uh, Rwanda, Wakati huu wa janga la korona tarehe ishirini na moja mwezi wa tatu ndipo zuwiya la kukaa ndani lilipotangazwa ili wananchi waweze kuepuka janga la virusi vya korona. Wakati huo, wizara ya afya ilisema kwamba hakuna njia nyingine ila kuhakikisha msongamano wa watu unakomeshwa ili kupata usalamu wa siku zijazo. Mpaka sasa watu mia mbili arobaini na tatu ndio waliokwisha ambukia virusi vya korona nchini Rwanda, na waliopona na kurejea nyumbani ni watu mia moja na nne huku watu wengine mia moja thelathini na tisa wakiendelea kusalia mahospitalini. Haya yanatokea wakati ukiendelea na mikakati mikali ya kupambana na ugonjwa huu, ikiwa ni pamoja na zuio la wananchi kusalia majumbani kwa takribani mwezi mzima sasa. Kufuatia haya yote, waziri wa afya wa Rwanda Daktari Daniel Ngamije amesema siku chache zilizopita kwamba kwa, kwa mikakati hii yote, yumkini ugonjwa hili likatokomea rusange Abanyarwanda kwa ujumla, wananchi wameitikia kutekeleza maagizo ambayo wamekuwa wakitakiwa kufanya, na hii inawezekana kwa ushirikiano na viongozi wa ngazi za chini, ijapokuwa kuna baadhi yao ambao wakati mwingine wanakaidi miito, lakini kwa ujumla unaweza kusema kwamba wananchi wanajitahidi kwa kweli. bagahuza abantu ngozwiisha ha harabantu bagifite. Hata hivyo hadi tunaandaa taarifa hii, wananchi walisubiri kwa hamu tangazo la baraza la mawaziri kuhusu kuondoa au kuongeza marufuku ya kutotoka nje ya makazi. Haya yanajiri pia wakati baadhi ya wafanyakazi wakiwa na maoni tofauti kuhusu nafasi zao za ajira. Nimezungumza na baadhi yao, ila Innocent Shema ndiye amependa jina yake litajwe, wakati wafanyakazi wakijiandaa kusherehekea sikukuu ya Mai Mosi ambayo husherehekewa tarehe mosi mwezi wa tano kila mwaka. Yani, usherehekeaji wa mwaka huu ni tofauti kabisa na miaka iliyopita Sababu kwanza, hakutakuwa na mkusanyiko. Tumezoea kwamba kwa mfano makampuni tofauti tofauti yamekuwa yakifanya sherehe kwa miaka iliyopita, lakini mwaka huu hakutakuwa na sherehe. Hatutalaumu kwamba kwa nini labda sherehe hazijafanyika kwa sababu kila mtu anajua ni kwa sababu, ka, ni kwa sababu gani hazitafanyika, lakini hiyo haita haitaondoa kwamba ni utofauti tena wa hali ya juu ni kwamba kila mtu atasherehekea akivyake nyumbani kwake. So kwa hiyo, yani akuta, yani sherehe haitakuwa tamu kama siku zilizopita katika kiwango cha asilimia. Labda umepoteza kiasi gani cha pesa? Asilimia mia moja zote zimepotea, kwa sababu siwezi kutembea kwenda kwenye mambo yangu yale, kho, kwa kutokana na hizo hizo hizo hizo rasimu na, na serikali, siwezi kutembea. Ndiyo maana siwezi kuzalisha, kwa hiyo nimepoteza asilimia mia moja. Yeah, ndiyo hivyo, asilimia mia moja zimepotea kabisa. Nimekuwa nikisikia malalamiko hapa na pale kwamba vijana, kutokana na hili zuio la kukaa ndani, ni kama wanaomba kwamba kwamba watoke zao nje, na vile vile vijana wamekuwa wakilaumiwa kwamba hawajaheshimu uh, ule umbali kati ya mtu na mtu ama social distancing uh, pengine we kama kijana mdogo, lakini mwenye mwenye kuwa anafanya kazi na nini, hilo unalizungumziaje? Uh, kwanza naweza kwanza nika- nikapongeza kwa sababu we unavyoangalia kwenye media mbalimbali za sehemu nyingine, tunaona kwamba sisi vijana wa Rwanda tunajaribu kuheshimu kuh, hayo mambo, lakini kwa sababu sisi vijana tukua tumezoea kutembea hapa na pale, kwa hiyo tunavyoambiwa tukae nyumbani, alafu imekuja tu ghafla kwao inakuwa ni ngumu sana, inakuwa ni ngumu sana, lakini kwa namna fulani tumeweza tumeweza kujaribu. Lakini pia watu wa, wanalaumu kwa sababu watu hawa, hii kitu imekuja ghafla kwao. Kama imekuja ghafla kwao, hawajajiandaa na hii kitu, aafu tunaambia tukae nyumbani tu moja kwa moja, kwao inaleta changamoto kuichukua na kuizoea. Ndio maana watu wanalaumu kwa sababu kama hii, ndio sasa wewe ni mfanyakazi wa, wa, wa, wa kampuni na tunavyotambua ni kwamba wakati wakati ule kampuni zilikuwa kwa mfano Meimosi zinawapa watu uh, pengine labda zawadi, pengine zina wanasema ni kutoka zao auti, wanasema vijana uh, katika kampuni yako vipi? Tupe picha halisi kimsingi. Tokea ilivyoanza tatizo hili la Covid kumi na tisa na mpaka hivi tunavyozungumza, wakati tunaingia tunaingia Meimosi oh, kazini kwetu hatukufunga yes, hatukufunga kwa ujumla, tumekuwa tukifanya kazi, lakini kwa idadi ndogo watu wachache wanaenda labda kwa wiki, afu wiki nyingine wanaenda wengine. so kwa hiyo imetuathiri kwa kweli, tumeathirika sana. Kampuni ilivyokuwa inaingiza mwanzoni sivyo inavyoingiza sasa. Kipato kilichokuwa kinapatikana kipindi cha nyuma sicho kilichopatikana kwa muda huu wa korona, lakini tunamshukuru Mungu, bado kazi zetu zipo, kwa sababu kuna makampuni mengine yamesimamisha wafanyakazi So kwa hiyo, kama mtu kwa kweli hujasimamishwa kazi ni jambo la kumshukuru Mungu, japo ha, haiondoi kwamba kwa kweli sherehe ya mwaka huu haitakuwa nzuri, haitakuwa nzuri kwa sababu hakutakuwa na usherekeaji, kwa sababu watu kwa mfano hao ambao wamesimamishwa kazi, yani ni hawafurahii hii sikukuu ya wafanyakazi kwa sababu hawakupata hawa vipato, watu hawana pesa. Serikali imesema kwamba inatathimini kufungua baadhi ya shughuli muhimu kama vile viwanda vya kutengeneza bidhaa muhimu ili nchi taratibu irejee katika hali ya kawaida, lakini hili nalo litazingatia tathimini na matokeo ya baraza la mawaziri. Silvano Kamerera, Sauti Amerika, Kigali. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo ameongoza taifa katika kuomboleza kifo cha waziri wa katiba na masuala ya kisheria Daktari Agustin Mahiga aliyefariki wakati akiwa kwake nyumbani Dodoma baada ya kuugua kwa muda mfupi mapema leo. Kwenye taarifa iliyotolewa na afisa mkuu wa mawasiliano kwenye ofisi ya rais, Magufuli amesema licha ya umri wa waziri Mahiga, alikuwa mnyenyekevu na mwadilifu katika kutekeleza majukumu yake. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameahidi Wakenya kwamba matumizi yote ya fedha zilizotengwa kukabiliana na janga la Korona yatatangazwa hadharani pindi litakapopita. Wakati akifanya hotuba ya siku ya wafanyakazi akiwa Ikulu, ameomba watu kujiepusha na kubashiri kuhusu matumizi ya fedha hizo, akitaja suala hilo kuwa siasa za pesa nane soko la hisa hapa Marekani leo limeshuka tena wakati dhamani ya Dow Jones ikishuka kwa asilimia mbili na zile za SNP Nasdaq zikishuka pia kwa asilimia mbili. Barani Ulaya, soko la FTSE mjini London, DAX mjini Frankfurt, Ujerumani, na CAC 40 mjini Paris, hisa pia zimeshuka kwa asilimia mbili. Soko la Nikkei Japan pia limepoteza pointi 284 wakati masoko mengine yakifunga kutokana na sikukuu ya Mei Mosi na wanaharakati wa haki kwa wanawake apewe kifungo cha miaka mitatu jela. Mpaka hapa ndiyo tunakamilisha Live Talk kwa siku ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na, na mwenzangu Patrick Nduima na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usiku mwema na weekend njema popote pale unapotusikiliza.