Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameahidi wa Kenya kwamba matumizi yote ya fedha zilizotengwa kukabiliana na janga la Korona yatatangazwa hadharani pindi litakapopita. Wakati akifanya hotuba ya siku ya wafanyakazi akiwa ikulu, ameomba watu wajiepushe kubashiri kuhusu matumizi ya fedha hizo Akitaja swala hilo kuwa siasa za pesa nane. Amesema kuwa kila kitu kitawekwa bayana, akihimiza kila mmoja kukabiliana na janga hilo kwa sasa. Kenyatta pia amesihi viongozi wa kisiasa kuzingatia kuhamasisha watu wao dhidi ya maambukizi ya virusi badala ya kuwachochea kuhusu matumizi ya fedha. Wakati akishauri taifa kuhusu janga hilo, ameongeza kuonya pia kuwa huenda zaidi ya watu nusu milioni wakapoteza ajira zao katika kipindi cha miezi sita iwapo janga hilo halitakuwa limemalizika. Wakati huo huo ametangaza kukatwa kwa kodi inayolipwa kwa serikali na wafanyakazi wanaopita mishahara iliyo chini ya shilingi 1024 kwa mwezi. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amesema Alhamisi kwamba serikali yake huenda ikaanza kuruhusu kufunguliwa kwa baadhi ya biashara na viwanda vilivyofungwa kutokana na janga la korona, ili kuepuka tatizo la watu kufa njaa. Wakati akihutubia taifa, Khan alisema kuwa viongozi walifikia uamuzi wa kufunga mara moja shughuli zote bila kufikiria maisha ya mtu wa tabaka la chini, baada ya kumaliza kikao cha kushauriana kuhusu janga hilo. Kana alihimiza hatua sawa na Iran na Misri ambazo zimerejesha shughuli za kawaida, lakini zikapiga marufuku mikusanyiko ya watu. Mwezi uliopita kiongozi huyo aliruhusu sekta ya ujenzi kuendelea ikiwa kama mojawapo ya juhudi za kufufua uchumi. Wakati huo huo, majimbo manne nchini humo yameahirisha kuendelea na hatua kali za za kuendelea kufunga shughuli za kawaida. Shirika la Afya Duniani limesema jana Alhamisi kwamba halijaalikwa na China kwenye uchunguzi wa kubaini kiini cha mlipuko wa virusi vya korona. Mwakilishi wa shirika hilo nchini China, Daktari Gauden Galea amesema kuwa wanatarajia China kushirikiana hivi karibuni. Virusi vya covid-19 vilivyoanzia kwenye mji wa Wuhan nchini China kufikia sasa vimeua zaidi ya watu 1230 kote ulimwenguni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins, huku idadi ya maambukizi ikipita milioni tatu nukta mbili kote ulimwenguni. Beijing imelaumiwa kwa kutokuwa na uwazi kuhusiana na virusi hivyo, wakati Marekani ikichunguza iwapo vilitengenezwa kwenye maabara mjini Wuhan. idadi kamili ya maambukizi mjini humo imekuwa ya kutatanisha tangu mwanzoni, huku serikali ya China ikitoa takwimu tofauti wakati wa kilele cha maambukizi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Wanaharakati wa haki za wanawake wamepongeza sheria mpya ya kihistoria nchini Sudan inayoharamisha tohara ya wanawake ambayo imelaumiwa kusababisha matatizo ya kiafya kwa muda mrefu. Serikali ya muungano wiki iliyopita iliidhinisha sheria hiyo inayoungwa mkono na waziri mkuu Abdalla Hamdok, inayosema kuwa yeyote atakayepatikana akifanya tohara kwa wanawake apewe kifungo cha miaka mitatu jela. Makundi ya wanaharakati, licha ya kukaribisha hatua hiyo, yanasema kwamba kuna wasiwasi wa kubadili mawazo ya baadhi ya makabila nchini humo yanayoamini kuwa ni lazima mwanamke afanyiwe tohara kabla ya kuolewa. Mratibu wa shirika la kutetea haki za wanawake la Equality Now Faiza Mohamed amesema sheria hiyo ni muhimu, ingawa anashuku kwamba wanaoamini kwa tohara wataficha taarifa ya iwapo zoezi hilo linaendelea. Serikali mpya pia imebatilisha sheria kali zilizokuwa zimewekwa na kiongozi wa zamani Omar al Bashir kuhusu mavazi ya wanawake. Na soko la hisa hapa Marekani leo limeshuka tena, wakati dhamani ya Dow Jones ikishuka kwa asilimia mbili na zile za snp Nasdaq zikishuka pia kwa asilimia mbili. Barani Ulaya, soko la FTSE mjini London, lile la DAX mjini Frankfurt, Ujerumani, na cak mjini Paris, hisa pia zimeshuka kwa asilimia mbili. Soko la Nikkei Japan pia limepoteza pointi mbili 84, wakati masoko mengine yakifunga kutokana na sikukuu ya Mei Mosi. Masoko ya Ulaya na Asia yanaonekana kufuata nyayo za soko la Wall Street mjini New York. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mwenzangu Idli Gongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kwa undani, tunaangalia e, mjumuisho wa juma hili kwa maambukizi ya virusi vya korona katika ukanda wa mataifa ya Afrika Mashariki na duniani kiujumla, na katika sehemu ya pili hii leo basi uh, tutaangazia uh, namna ambavyo wale nzige wanavyohatarisha uh, upungufu wa chakula katika taifa la Kenya, huku tahadhari ikiwa imetolewa kwamba kuna wimbi lingine la wadudu hao likielekea katika e, taifa hilo. Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika Kwa Undani katika siku hii ya leo, Ijumaa tarehe mosi e, ya mwezi wa tano mwaka elfu mbili na ishirini, ambapo tunaanza hii leo kwa kuangalia ama kufunga juma tukiangalia e, hali ya maambukizi ya virusi vya korona katika ukanda kwa mataifa ya Afrika ya Mashariki. Mpaka hii leo kwa wiki hii Tanzania ilishuhudia kuongezeka e, maradufu kwa idadi ya maambukizo ya virusi vya korona na kufikia kuwa taifa lenye maambukizi mengi zaidi katika mataifa a, ya Afrika ya Mashariki. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na waziri mkuu wa taifa hilo Kasim Majaliwa katikati mwa juma hili, ilieleza kwamba Tanzania imekuwa na wagonjwa mia nne themanini mpaka hivi sasa waliambukizwa na virusi vya korona ikipita taifa la Kenya ambalo kwa hivi sasa mpaka ileo hii e, limeshatangaza uh, maambukizo mia nne kumi na moja ya virusi vya korona huku Rwanda ikiwa katika nafasi ya tatu ikiwa na jumla ya maambukizo 243 Uganda 83 hali kadhalika Burundi 11 na, na nchi ya Sudan kusini ikiwa na maambukizo manne. Hali hiyo ambayo mpaka hivi sasa inaendelea e, bado mataifa hayo Afrika Mashariki yanaendelea kuchukua juhudi mbalimbali za kukabiliana na virusi vya korona. Ikumbukwe wiki hii Kenya ilitangaza kutoa ruhusa kwa migahawa kuf funguliwa, uh, japokuwa itabidi E, kupitia masharti maalum kwa migahawa hiyo kuruhusiwa kuhudumia e, kutoa chakula kwa watu mbalimbali mbali, ambapo masharti mengi yaliorodheshwa yakiwemo kupimwa kwa wahudumu, hali kadhalika watu kutoruhusiwa kukaa karibu na wale ambao wanaweza kukaa pamoja e, kwa namna moja ama nyingine, basi wawe wamejikinga ipasavyo na kufuata a, njia nyingine za kukabiliana na, na E, virusi hivi vya korona. Rwanda hii leo imetangaza kuondoa e, ile marufuku ya watu kutotoka majumbani mwao, ambapo vilevile bado imeandikisha masharti mengi tu e, kwa watu ambao watakuwa wakitoka a, nje ya majumba yao ikiwa ni juhudi za kukabiliana na virusi vya korona. Uganda yenyewe imetangaza nia kwamba madereva wa malori ambao kwa siku za hivi karibuni wameelezwa na wizara ya ya Uganda kwamba wao ndio wamekuwa wakiongeza idadi ya maambukizo ya virusi vya korona, kwamba hivi sasa Uganda inataka dereva yoyote wa lori kutoka mataifa ya Kenya na Tanzania eh, akiwa anaingia pale Uganda akiwa njiani kuelekea katika mataifa ya Rwanda eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ama Sudani Kusini na Burundi, basi asisimame katika hoteli yoyote, ikiwa kama njia mojawapo ya kukabiliana na maambukizo haya ya virusi vya korona. Lakini tukirejea tena, uh, ulimwenguni uh, mpaka hii leo kwa ujumla, maambukizo yameshafikia uh, watu zaidi ya milioni tatu na laki tatu walioambukizwa virusi vya korona, huku vifo kote duniani vikiwa vimefikia uh, mia mbili uh, thelathini uh, huku vifo vyote vikiwa vimefikia zaidi ya laki mbili na thelathini na tano elfu na wale ambao wamepona virusi hivi vya korona wameshafikia watu zaidi ya milioni moja. Marekani bado inaongoza kwa idadi ya maambukizo ikiwa na zaidi ya maambukizo milioni moja na laki moja, huku vifo vikiwa ni sitini na nne elfu e, zaidi hiyo. Uhispani ikiwa katika nafasi ya pili ikiwa na maambukizo zaidi ya laki mbili na thelathini e, na tisa elfu. Italia ikiwa na maambukizo zaidi ya laki mbili na elfu tano. Kwa hiyo hiyo hali ndiyo jinsi ilivyo. Nimezungumza na Dr Patrick Nigula na nikataka kufahamu kile ambacho anakiona. Je, kwa hivi sasa ulimwengu uko wapi katika kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona? Uh-huh. kwanza tu niseme tu ni kwamba kidunia uh, tunaona tu kwamba ukiangalia kiduniani uh, maambukizi ya virusi hivi vya covid kumi na tisa yanaendelea uh, kuenda juu na idadi ya watu uh, kwa ujumla duniani wanaofariki inaendelea kupanda juu. Wiki hii vilevile vile taifa la Komoro limetangaza kupata eh, mgonjwa wa kwanza wa virusi vya korona. Hili limetokea mara baada ya kupita kwa eh, minunguniko kutoka kwa raia wa uh, Komoro wakieleza kwamba kumekuwa na wasiwasi uwezekano wa serikali kutotaka kutangaza uh, juu ya uh, kile ambacho kinaelezwa wagonjwa wa korona, japo ya watu ambao wamekuwa wakiumwa na wengine kupoteza maisha katika hali ambayo ilionekana si ya kawaida, kwa mujibu wa taarifa mbalimbali kutoka katika visiwa hivyo vya Komoro. Kutokana na hilo, uh, baada ya serikali ya Komoro kutangaza uh, juu ya mgonjwa mmoja kupatikana Uh, tumezungumza na Mohamed Mshangama ambaye ni mwenyekiti wa chama cha Swetaja Komoros, uh, na tukataka kufahamu kile ambacho yeye anaweza kukizungumza uh, mara baada ya serikali ya Komoro kutangaza kwamba uh, katika visiwa hivyo kuna mgonjwa mmoja kwa hivi sasa ambaye ameambukizwa eh, virusi vya korona na kufanya taifa hilo kuwa mojawapo ya mataifa ulimwenguni yenye wagonjwa hao. Mohamed Mshangama, hebu tueleze hili tangazo umelipokea vipi? Manono, watu wanajiuliza. Uh, kwanza yeye uh, rais kasema mtu mmoja, na sema kasema mtu mmoja amechukua ni uh, ya mtu mmoja akapeleka, alafu huyu mtu ndo ukapatikana na ugonjwa. Sasa watu wanajiuliza inakuwaje Leo hivi kuna watu ishirini katika hii hospitali ya saba ambao watu hao, ah, ishirini wote au ah, wengi wao ah, wanatumla na, na hii coronavirus. Kwa nini tena serikali ha, hawasemi lolote juu ya watu hawa? Inakuwaji kwa ni mtu mmoja tu? Kwa hiyo watu wanajiuliza kwa hii serikali kwa vile presha iko kubwa kwa raia wajue nini gondoa ugonjwa, watu wanakufa wengine na ugonjwa na, watu a ugonjwa mpaka sasa walikuwa wanasema deng deng, deng. Ndio ilibidi waseme wakubali kwa ugonjwa huo, lakini hawajafanya lolote, watu hawajui wa, lakini imeanza, watu wana wanasema sasa, okay, haijambo, kwa sababu wamekubali, serikali imekubali kwa ugonjwa huo. Sasa tunaweza kuendelea na kutibu labda na kutizama, lakini vile vile hata hawafahamu kwa nini wanasema, labda serikali inaficha. Lakini inaficha nini? Kwa faida gani? Ndo watu hawajua. Asante kabisa, Bwana Muhamedi Mshangama. Kutokana na hilo mwenzangu Abdu Shakur Abud alitaka kujua undani wa kile ambacho kimekuwa uh, kikielezwa na kinachoendelea uh, kutoka kwa serikali, hasa uwepo wa tetesi kwamba serikali ya Komoro ilikuwa haitaki kutangaza au kuficha uh, uwepo wa virusi vya korona katika taifa hilo. mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na, na waziri wa mambo uh, ya nchi za nje wa Komoro e, El Amin Sweif, na kwanza kabisa akataka kujua uh, kile ambacho uh, kimekuwa kikiendelea nchini humo. Je, kwa nini watu wana wasiwasi kwamba serikali inataka kuficha kuhusu ugonjwa wa korona? Sasa sasaf tukisikia unasema, unasema kwamba mmefunga mipaka na kadhalika, lakini idadi ya watu wanaofariki katika siku hizi chache imeshtusha watu wengi, ndio maana watu wamesema kwamba nyi mmesema watu waseme ni dengue, watu hawafariki na korona. Unaweza kueleza swala hilo? Basi sasa hao jamaa labda wasomi nini historia ya nchi yetu, yani kila mwa, mwa, ni mwezi kama huyu tunaingia tuko kwenye Ramadhani, basi hiyo ni mwezi wa shida. Yani zamani tulikuwa tunasema malaria, na hii sio jambo kwamba imeaffect, yani hii visiwa vitatu, lakini mpaka Bukini wa, wanayo hii shida, Mayoti wanayo hii shida. Na unajua uh, Mayoti serikali ya Faransa wako pale. Ukitizama sasa, watu ambao wameingia hospitali wako wengi sana. Na unajua kule uh, hospitali ziko nyinyi kuliko hapa Una uh, yani kiasi mwezi huyu wa Aprili kiasi uh, uh, elfu tatu wameingia hospitali na kiasi watu ishirini wamefariki. Kwa hivyo hii sio mambo ya hapa, sio mambo ya hapa, uh, yani kwamba serikali ya Komoro unaficha, hatuna haja ya kuficha. Kwa nini tunaficha? Na unajua ukitizama uh, uh, Ulaya, mambo ambayo yamepita Italia au Faransa au huko Marekani, watu wangapi wa wangapi ndio wanaenda hospitali, wangapi wa wanakufa kila siku Elfu elfu mbili elfu tatu unaona, tunaona ma magari yanajaza watu wanaenda. Kwa hivyo tunaweza kuficha? Tuna mambo ambayo unaweza kuficha. Kama una kitu ambao umeweka mfukoni unaweza kuficha. Kuficha lakini ugonjwa ugonjwa kama huu huwezi kuficha, manake ukiingia kwetu kwe nyumbani, sio peke yangu, yani familia wote watashikwa, mke wangu wa watoto wote watashikwa. Alafu yani kama una mtu ambao ana, ana, ana homa alafu wameenda hospitali me, tumesema anayo malaria au anayo denge, sio kwamba lazima watu wote ambao wako kwenye anturaji yake wameshikwa. Kwa hivyo hawa jamaa naona wanasema uongo. Kwa nini tunaficha? Wengine wanasema wanaingiza hii namba alafu wanapata misaada. Kwa nini si, sote yani, tupate misaada? Korona ilikuwa hamna, tumefunga mipaka, tumechukua hatua yani fulani tumefunga poti, eh poti, alafu yani, tulikuwa among yani, nchi za Kiislamu ambayo wamefunga misikiti swala za juma, swala za jamaa zote tumezuia, mambo ya harusi tumezuia, mambo ya wafati tumezuia. Kwa hivyo yani, tulikuwa proactive. Jamaa ambao wanasema tunaficha, naona yani, wa, wa, yani, wangetizama, wamefanya good assessment, wangejua kwamba ile hata ambayo za ile ilikuwa proactive, lakini kutokana na hali ya wasiwasi, ukichukua hospitali yenu ya Samba kuna watu wengi, na hiyo ndo mlisema mnaweka watu wa korona, ndo imesababisha wasiwasi mkubwa. Ufikiri hiyo ndo sababu moja mwagia... ni kweli? Sasa sasa, anaweza kusema kwa communication, lakini nimesikia, nimesikia hii interview ya Voice of America jana. Huyu jamaa ni rafiki yetu mzee, anayo radio yake private Si, yasaidie kwenye radio yake yaeleze watu, yani bila kuleta wasiwasi, maanake hospitali imejaya kule, yani hospitali kubwa ya elmaarufu imeshajaya um, alafu yani, kwenye emergency walikuwa hana nafasi. Kwa hivyo serikali wamesema mnaweza kuleta watu kule anyway, manake mpaka sasa hatuna nini hii coronavirus. Kwa hivyo tumeshaongeza hospitali na msaada wa machina uh, alafu hawa jamaa wa wadenge wa, wa tutaweka huko, alafu ile hospitali ya Samba itakuwa itabaki ni hospitali ya hii korona. naam, shukrani kabisa Abdul Shakur Abud eh, kwa eh, mahojiano hayo. na basi hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tutakaporejea tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ya kwa undani, tunakusihi uendelee kuwa nasi katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo mashirika ya kimataifa kwa ushirikiano na serikali ya Kenya wako mbioni kukabiliana na nzige wa jangwani katika nchi za Mashariki mwa Afrika katika kile kinachotajwa kuwa uvamizi wa pili wa nzige baada ya uvamizi wa kwanza uliotokea mwishoni mwa mwaka uliopita nzige ambao sasa wanazaliana kutokana na mayai ya nzige wa kwanza walioshambulia taifa hilo la Kenya, wanatajwa kuwa wengine e, wabaya mno na wakali zaidi endapo watavamia taifa hilo la Kenya. Mwandishi wa Sauti Amerika uh, kutoka jijini Nairobi, Jason Nyekundi ametuandalia uh, taarifa hii na uh, kuelezea kile uh, kinachoendelea na mengi kuhusu uvamizi huu wa nzige likiwa ni wimbi la pili. Jason Nyekundi. Uvamizi wa pili wa nzige wa jangwani umeikumba Afrika Mashariki, ambapo makundi machanga mapya ya wadudu hao waharibifu yanaangua na kusambaa eneo hili ambalo kwa sasa hivi linapambana na njaa na virusi vya korona, hali ambayo nayo imesababisha kuwepo changamoto za kupata vifaa vya kupambana na nzige. Kwa sasa mataifa ya Ethiopia, Kenya na Somalia tayari yamevamiwa na nzige. Makadirio ya Umoja wa Mataifa yanaonyesha kwamba huenda makundi hayo ya nzige yakawa mara 20 zaidi mwanzo mwanzo na mara 400 zaidi ifikapo mwezi Juni. Mwisho mwisho mwa mwaka 2019, makundi makubwa ya nzige yalionekana nchini Ethiopia na pia katika nchi majirani za Eritrea na Jibuti na yakaendelea kusambaa kwenda nchini Somalia na Kenya, na hata wengine kuwasili Uganda na Sudani kusini na pia Tanzania, licha katika kiwango kidogo. Hamisi Williams ni naibu mkurugenzi wa shirika la kilimo na mazao la Umoja wa Mataifa FAO nchini Kenya. Nzige zilikuwa hapa, zilikuja hapa Desemba last year, zikavamia Kenya. kwa sasa hivi zilikuwa zimefika 26 counties mpaka um, sasa tuko na six to twelve counties yenye tunafuata zaidi, enye sasa uvamizi ilikuwa kubwa sana. So ile kitu iko ni zile vinye zilifika hapa, zikaingia, zikakaa kidogo, zikazaa. Sasa we are dealing with the second generation swarm hapa tumemanage kureduce nzige but bado ziko kwa field. Changamoto zenye tuko nazo sasa ni hizi maareas sana sana zenye ziko saa huu ni ni areas zenye ziko na pana kubwa sana sana sana, alafu kuna terrain uh, unajua mbaya mbaya mabonde na forest uh, kuna zingine za controversy, so hiyo sasa ndio changamoto tuko naye, lakini we are dealing with it. Juu, tuko sasa na mahelicopters ziko kwa field tuko na magari ziko kwa field. Just three uh, weeks ago tumepeana magari kumi na moja ziko kwa field sasa, zinafanya hizo ma spraying na helicopters zinafanya surveillance, alafu ndege ziko pia kama, uh, tumekuwa Wajia, nimekuwa Garissa, nimekuwa Turkana na tumekutana na maleadership huko, governor cc uh, uh, na watu wetu pia Maeneo yenye saa hii kuna concentration zaidi ni Isiolo, Samburu and Turkana and Marsabit, alafu kuna hizi pande zingine tuko nazo hapo juu za Mandera, Wajia na Garisa huko uh, pia kuna bado nzige na unajua, hizo sasa zinapakana na Somali pande ile, unajua kuna chanza zingine kuwa ku crossover juu hizi Kucross from Somalia na zinaingia huku upande hii ingine, so tunakuwa tena macho hapo. Tunafanya lot of surveillance and again kwa boda hapo, so operation zetu pia ziko hapo. Uh, tumefanya hizo kitu tunaita bases za operation na ni sita, uh, zenye zina cover the entire area, uh, penye hizi nzige zilivamia: moja iko Turkana ingine Isiolo ingine Marsabit, uh, Wajia na Garisa. Mataifa ambayo hayajawahi kupambana na nzige kiwango kama hiki kwa karibu robo karne yalianza kung'ang'ana kusaka vifaa vikiwemo dawa, mavazi ya kujikinga na dawa na ndege za kunyunyiza dawa ili kupambana na nzige hao. Wataalamu wanasema kwamba nzige waliowasili katika nchi hizi mwisho mwa mwaka uliopita walitaga mayai ardhini na wale waliopo sasa ni kutokana na mayai hayo yaliyoangua. Nzige hawa wachanga wanatajwa kuwa wakali zaidi kwa kula mimea na wanaripotiwa kusambaa katika mipaka kati ya Kenya, Somalia na Ethiopia. Kutokana na ukame wa miaka mingi, hivi karibuni kumekuwa na mvua ya kipindi hiki, mazingira ambayo yanaweza kuwa mema kwa mayai ya nzige kwangua. Maeneo ya kaskazini na katikati mwa Kenya hayajawahi kuwa makao kwa nzige. Pia Kenya haijashuhudia uvamizi wa kiwango kikubwa cha nzige kwa zaidi ya miaka sabini, lakini kwa sasa wakulima wanashuhudia kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha wadudu hawa waharibifu. Sasa wakulima maeneo ya mashariki mwa Kenya wanahofu kwamba huenda hali ikawa mbaya zaidi, lakini Bwana Hamisi anasema kwamba huenda hali ya hewa iwazuie nzige hawa kusambaa kwenda maeneo mengine. Hatudhani sana kama zinaweza fika maeneo haya enyewe, chochote chawezekana ja, lakini ni kidogo sana. Kwanza ni weda, haya maeneo ni, ni baridi so si maeneo za nzige uh, desert locusts huwa ni locust yenye ina, inapenda sana maeneo ya, dry, dry ya, ya ndio maana inaitwa desert locust. So eh, itakuwa ni nadra sana zikuje pande hiyo ya na naziingia hapo na zikae vile zimekuwa kwa hizi zingine. La pili tena ni kwamba mpango yetu tunajaribu sana kuweka buffer, ndio tuzuie nzige zisifike pande hiyo maeneo hayo yenye unasema waliclassify hii uh, vita dhidi ya nzige kama essential service. Sasa uh, kila mwenye wanakuwa involved kwa hii vita wako na uhuru ya kutoka na kuenda kwa field na kufanya kazi. Mandege bado zinatoka asubuhi zinafanya kazi zinarudi. Wale wanafanya surveillance wamekubaliwa na hata wanapewa cheti na ma county commissioners hapo. Uh, matrainings zenye tulikuwa tunafanya tunapanga vile mikakati, vile tumeambiwa na serikali, social distancing, mask na kila kitu huwa wanawekewa, lakini wanakubaliwa kukaa na kukua train na waende pale kwa field na kufanya kazi. So hii kazi inaendelea. Hata sisi tumetoka Nairobi yenye uh, iko lockdown, lakini tulipewa hiyo kibali kuja kwa field, na ndio tuko kwa field saa hii. So, mpaka hata na PS. So kazi inaendelea Labda pengine uh, useme kuna na zingine chemical zenye tulikuwa tunaleta kutoka nje uh, tumepata sasa shida kidogo ya ya ya kuchukua muda zaidi juu ya maneno ya lockdown kwa manchi zingine, so labda kama ungetaka kupata kitu within a week, sasa inachukua like two weeks or three weeks ndiyo ifike, na hiyo inaeleweka ina Uh, alafu tena uh, you know maneno ya cost, labda ya transport sasa imeenda juu kidogo juu mandege hakuna uh, meli na vitu kama hayo. Ili kuwadhibiti nzige hawa, madawa yaliyo salama kwa mazingira yanahitajika. Madawa haya huagizwa kutoka nchi kama Japan, Uholanzi na Moroko, lakini kutokana na kuwepo kwa janga la korona, vifaa vimekuwa vya gharama ya juu, huku changamoto za usafirishaji nazo zikiongezeka. Umoja wa Mataifa unatabiri kwamba ikiwa mlipuko wa sasa hautadhibitiwa kwa haraka idadi ya nzige inaweza kuongezeka mara mia nne zaidi, hali ambayo itaathiri sana mavuno kwenye nchi iliyoathirika zaidi. Ya Ethiopia, wadudu hawa waliharibu karibu ekari laki mbili ya chakula na karibu hekari milioni moja ya malisho ya mifugo. Dr Steven Njoka ni mkurugenzi wa shirika la kuzuia nzige wa jangwani la Afrika Mashariki lenye makao yake nchini Ethiopia, na anaeleza mikakati ambayo wamechukua kuwakabili nzige hawa. Shirika letu tunashikana na serikali za national government na kusaidiana na watu wa FAO kupigana kwa ajili ya kunyunyusia dawa hawa nzige tukitumia mandege. Sisi shirika letu tuko na ndege na nzige wako tunawapambana na wao, tuna hizo hapa Afrika Mashariki, nchi zimeathirika sana ni Kenya na Ethiopia na Somalia Jusi. Pia hawa nzige wametembelea neighbors wetu wanaitwa Uganda na South Sudan. Kwa sasa hivi hata tumetuma ndege moja huko Moroto. Na unajua Uganda mzuri. Moroto mahali huko Northern Uganda. E, inapiga huko, na hivi karibuni tunataka hiyo hiyo ndege tunafanya kitu inaitwa cross border kuielekeza upande wa South Sudan. Ni kweli ni hawa nzige ni majangwani, lakini vile sasa wanafuata vegetation na wamesukumwa kutoka huko, sasa hata huko highlands wanaweza wapata tu unajua Embu, Kirinyaga, Meru vingi wanaweza fanya. Ni kutegemea tu shirika na serikali, mawizara za kilimo, tuendelee kukaza kamba, tupigane na wao kabla hawajafanya hasara kubwa kwa mazao. FAO na inakadiria kwamba karibu watu milioni moja nchini Ethiopia tayari wamekabiliwa na njaa kutokana na uvamizi huo wa nzige. Hali hii imewatia wataalamu hofu, wanaodai kwamba njaa inayosababishwa na nzige na pia amri za kuwazuia watu kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona itakuwa yenye athari kubwa kwa maisha ya watu. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kuundani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kikubwa kuwa mwangalifu Usiambukizwe au kuambukiza virusi vya korona. Na shukran kwa kuwa nami.