Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7fm Kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako habari za dunia jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe. Baada ya wimbi la habari za uvumi kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini ni mgonjwa sana au wamekufa kim jong un ameibuka hadharani kwa mara ya kwanza baada ya siku ishirini na moja amejitokeza katika tafrija ya kumalizika ujenzi wa kiwanda cha mbolea huko sanchon mji ulioko kilomita hamsini kutoka jiji kuu la pyongyang televisheni ya taifa ilimwonyesha akitabasamu akivuta sigara na kuongea na maafisa wa ngazi za juu wakati akikagua kiwanda hicho japokuwa katika baadhi ya nyakati alikuwa akichukuliwa na gari dogo inayotumiwa na wacheza golf, lakini Kim hakuonyesha dalili za waziwazi kuwa na tatizo kiafya. Minong'ono kuhusu afya yake Kim ilianza pale habari zilipoenea kwamba hajajitokeza katika maadhimisho makubwa ya kisiasa ya siku ya kuzaliwa babu yake yanayofanyika kila mwaka Aprili kumi na tano. Sababu za kutoshiriki katika maadhimisho hayo ya mwanzilishi wa Korea Kaskazini ya leo bado hazijajulikana, na vilevile wakati wa uamuzi wake wa kujitokeza tena hadharani. Hii siyo mara ya kwanza kumekuwa na uvumi juu ya hali ya afya ya Kim. Mwaka elfu mbili kumi na nne, Kim alitoweka katika matukio ya umma kwa takriban siku arobaini na kuzua kila aina ya uvumi. Waziri mkuu wa Japani, Shinzo Abe, anatarajiwa kufanya mkutano na waandishi wa habari Jumatatu kuelezea kuhusu hali ya virusi vya korona nchini kwake. Wizara ya mambo ya nje imesema Jumamosi Abe anatarajiwa kuongeza muda wa dharura uliokuwa unatarajiwa kukamilika Mei sita, ambapo serikali yake imeomba migahawa na maduka vifungwe na watu kubaki nyumbani katika juhudi za kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo. Japan kama taifa lingine ilichukua hatua za haraka nchini kwake ili kupunguza makali ya virusi vya korona ambavyo vimekuwa tishio hadi sasa kwa kila taifa lililoathiriwa kwa namna moja au nyingine. Watu zaidi ya laki mbili wamekufa kote duniani na mamilioni kuambukizwa virusi hivyo. Ingawa baadhi ya nchi zinaanza kulegeza masharti na kujaribu kurejesha hali ya kawaida kama vile kuruhusu watu kurejea makazini kwa awamu, lakini wachambuzi wa mambo wanasema jambo hili linastahili kufanywa kwa uangalifu mkubwa ili kuzuia uwezekano wa mlipuko mwingine kutokea indonesia imeripoti kuwa na kesi mia mbili tisini na mbili za virusi vya korona juma mosi ikijumuisha idadi kamili walioambukizwa kufikia elfu kumi mia nane arobaini na tatu amesema hayo afisa wa wizara ya afya achmad yurianto Yurianto amesema pia kuna vifo 31 vipya ikifikisha idadi kuwa 831. Idadi kamili ya watu waliopata nafuu kutokana na ugonjwa wa COVID-19 imefikia 1665. Nchi hiyo imepima zaidi ya watu elfu 79 kwa ajili ya kuangalia virusi vya korona. Afisa huyo wa wizara ya afya anasema serikali inaendelea na mpango kazi wa kuhamasisha watu kuchukua tahadhari binafsi kama vile kuosha mikono, kuvaa maski unapotoka nje, kubaki nyumbani ukijisikia unaumwa, na kuhakikisha unafuata taratibu zote zilizowekwa na serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wabunge wa Lesoto na wapatanishi wa Afrika Kusini wamesema Jumamosi kuna uwezekano mkubwa wa waziri mkuu wa nchi hiyo Tabane akatimuliwa madarakani kufuatia tuhuma za kumuua wa mke wake wa zamani, hivyo kumaliza mzozo na shutuma zilizokuwa zimebadili taifa hilo kwa miezi kadhaa. Tabane mwenye umri wa miaka 80 amekuwa na shinikizo kubwa kujiuzulu kufuatia kesi ya mauaji ambapo yeye na mke wake wa sasa wanashutumiwa kumuua wa mke wake wa zamani. Kesi hiyo imegawanya chama chake na kusababisha ghasia za kiolela. Wote wamekanusha mashtaka hayo. Tabana ilinukuliwa na vyombo vya habari wiki iliyopita akisema kuwa hataondolewa haraka ofisini licha ya shinikizo ndani ya chama chake, washirika wake, upinzani na nchi jirani zenye nguvu kama vile Afrika Kusini. Ghasia za kisiasa zimejitokeza mara kadhaa Lesoto, ambapo nchi hiyo imekabiliwa na majaribio kadhaa ya kutimuliwa madarakani tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa Mwingereza mwaka 1966. Watu zaidi ya hamsini bado wanashikiliwa na polisi nchini Chile baada ya kufanya maandamano makubwa yaliyosababisha gasia ya nchini humo. Waandamanaji waliokusanyika siku ya wafanyakazi duniani huko Santiago kwenye uwanja mkubwa, wengi walikuwa wakipaza sauti na kuonyesha mabango ya kupinga unyanyasaji katika maeneo yao ya kazi na kukemea kufutwa kazi katika taifa hilo la kusini mwa Marekani. Mwito wa maandamano ulitumwa katika mitandao ya kijamii uliwataka wale wanaojitokeza kuvaa gloves, barakoa na kuwa na sanitizer, lakini polisi wanasema waandamanaji wameshindwa kufuata maagizo na kushika amri ya taifa iliyowekwa katika kipindi hichi cha kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Hata hivyo serikali ilipiga marufuku mikusanyiko ya zaidi ya watu hamsini wa nchini humo na Ghana ina ripoti zaidi ya kesi mia mbili za COVID-19 nchini kwake ikiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nne katika siku chache, maafisa wa afya wametangaza wiki hii wanasema hiyo ni kwa mujibu wa vipimo vilivyochukuliwa wiki za karibuni, wakati taifa hilo likiwa limeweka masharti ya kutotoka nje ili kupunguza maambukizi ya virusi hivyo. Wakati hayo yanaendelea Ghana, taifa la Komoro nalo wiki hii lilikuwa katika wakati mgumu baada ya kutangaza kesi ya kwanza ya maambukizi ya korona, ikiwa ni taifa la hamsini na tatu katika bara la Afrika kutangaza kesi hiyo. Limebaki taifa dogo tu Lesoto ndio halijaripoti maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 hivi sasa mataifa ya afrika yameripoti kesi zaidi ya elfu thelathini na saba ikiwemo vifo zaidi ya elfu moja mia tano vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa afrika vimesema Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa VOA Swahili. na msikilizaji, karibu katika Live Talk ya leo Ijumaa, ikiwa ni Mei Mosi, ambapo wafanyakazi wanasherekea siku ya wafanyakazi duniani. Na katika Live Talk hii leo basi tunazungumzia kazi na maisha ya wafanyakazi kipindi hiki cha janga la virusi vya korona. Kukuendeshea mjadala huu, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick Mwimana, na hali kadhalika katika laini ya simu tunaye Albert Njeru kutoka chama cha wafanyakazi wa hoteli na hospitali huko nchini Kenya. Na kabla yeyote basi, Patrick, ni kuachie usukani ili nawe upate kitu cha kuzungumza. Albert Njeru, karibu kwenye mjadala wetu wa LiveTalk. Leo ni siku ya kazi, uh, na wafanyakazi kimataifa, lakini siku hii imefika uh, wakati mgumu, kila mtu anaelewa anayoendelea hapa duniani na huko Kenya na nchi zingine uh, barani Afrika. Sijui Kenya uh, siku hii ya leo imefika hali ya wafanyakazi ikiwaje, ikiwa upande wa sekta ambayo wewe unaiwakilisha? Uh, mambo ya kuwaje? Uh, ndugu yangu, asante sana kwa kumkaribisha ambaye tuko naye katikati moja kwa moja katikati ya wafanyikazi wa Kenya na wale tuko nao kwa Amerika. Siku ya leo wafanyikazi wa Kenya tumesimama imara, tumeshirikiana na serikali, hasa rais uh, wetu mtukufu, Rais Uhuru Kenyatta pamoja na viongozi wa wafanyikazi wameutupia wafanyikazi mzima wa Kenya, na wamesimama imara ya kusema tutailinda ile kazi tuko nazo Kenya, hata kama ile biashara zetu za wafanyikazi, kama vile mimi nisimamia mahoteli na mahospitali na mashule, wafanyikazi wengi wameumia hapa na pale kwa sababu ya kuwa hakuna kazi inaendelea. Sisi zote tuko humu ma nyumbani, lakini serikali imesimama ya wima ya kuwa na sisi dhati. Hakuna mtu yeyote ataruhusi job yoyote, watu wataenda ruhusa mahali, mahali, mahali popote, muku ako nyumbani na ameauliza my employers, yani ya, wale uh, wenyengi mali ya kuwa wajaribu juu chini wasivute mfanyikazi yeyote la, lakini wajaribu juu chini, ya kuwa wajaribu kusaidia mfanyikazi mahali popote alipo. E, Albert Njiru, ripoti ambayo nimeiona ya Wizara ya Kazi iliyotolewa Jumanne inasema kwamba tayari Wakenya laki moja elfu thelathini na tatu wamekwisha poteza ajira kutokana na janga hili la corona, na hasa umegusia sekta ya utalii Haya mahoteli, sekta hiyo imeguswa zaidi, ikiwa na pamoja na sekta ya uchukuzi eh. Sijui eh, baada ya kupoteza ajira wafanyakazi hao walikwenda likizo ya kulazimishwa, walipewa chochote, mambo ya kwaje? Vile tulikubaliana sisi, uh, wafanyakazi pamoja na waajiri na serikali, ni ya kwamba tujaribu juu chini kuwa hakuna mtu yeyote atapoteza kazi lakini kikawaida, kuna wale investors wengine ambao wamefunga viwanda vyao, mahoteli yao, wakasema sasa mahali imefika hatuwezi endelea na hii e, kazi. So kwa hivyo wale wafanyikazi tumekubaliana sisi kama wasimamishi wa wafanyikazi, tukakubaliana wale wafanyakazi ambao waajiri wao wamefunga kabisa kwa nchi yetu ya Kenya, na ambao ni mmoja wao wale serikali imetangaza ni zaidi ya uh, elfu mia moja thelathini wao watalipwa haki zao na wale employers wanatoka. Lakini sana sana wale watu wana wamepoteza kazi ni wale ka, uh, watu wa, ambao wako na viwanda dogodogo ama mikawa dogodogo na mahoteli wa dogodogo, kwa sababu wengi awezi eh, waajiri wao awezi kuweza usimamia wafanyikazi kwa siku mingi, lakini tuko na sisi kama ufanyikazi tuko na mkataba na, na hoteli association ya Kenya, ambayo tumekubaliana hakuna mfanyikazi atapoteza job. Kwa hivyo kitu ya kwanza ni wa, wale wako na, na likizo waende likizo ambayo imelipwa, tukiendelea kuangalia vile hii virusi inaendelea kuwa Uangamizi uh, uh, wetu kwa Kenya. Kwa hivyo tumeendelea kuwa na, na msimamo mmoja mm -hmm. Sisi tumeendelea kuwa na msimamo mmoja kwamba sisi, serikali na na waajiri ya kuwa tujaribu juu chini, kwa sababu hii ni kitu inagharamia kila mtu kutoka uh, mwajiri, mfanyikazi, hata serikali, kwa sababu ya kuwa wafanyikazi wengi wanaambiwa wafanye kazi kutoka kwa manyumba zao. Tujaribu juu chini, hata kama ni eh, pay cut, tusaidiane ili tuone vile watu wataweza ku, ku, ku, uh, kuhudumu hii wakati hii mgumu. Asante sana Albert Njeru kutoka chama cha wafanyakazi wa hoteli na hospitali huko Kenya kwa uh, mchango wako katika mjadala wetu wa, lau, wa live talk leo. Asante sana Albert Njeru, asante sana ndugu yangu, tuko pamoja na tutaendelea kujiunga pamoja kama kuna wakati ingine tukipata tutaendelea kuongea sawa. Shukrani. Uh, mpenzi msikilizaji, ni kwamba mjadala wetu wa live talk unaendelea, na vile vile wasikilizaji wetu walitoa maoni yao kuhusu mada ambayo tunaizungumzia leo, na baadhi ya maoni tu. Sehemu ya kwanza ya maoni yamekusanywa na mwandishi wetu wa huko Mombasa, Collins Dibatia Dede. Basi tuisikie taarifa yake nam. Asanteni sana Mkamiti Kibayasi na Patrick Ndwimana mkiwa huko Washington DC. Wacha tuangalie yaliyomo katika mitandao wanasemaje? Hawa walimwengu wasikilizaji wetu. Ochieng George unasema sisi kama wafanyikazi, hili janga la korona limetuathiri sana, kwani hakuna hata mfanyikazi mmoja ambaye angejua kuwa angefanya kazi akiwa nyumbani. Tena wafanyikazi wengi wamepoteza kazi zao huku wengine hata wakikosa mshahara kabisa. Hatuna cha kusherehekea, pia hatuwezi kukongamana na kuzungumzia changamoto zinazotukumba, kwani mikusanyiko yote imepigwa marufuku sababu ya korona. Ochieng George akiwa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Abu Ali Costa wa soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania, unasema Mei Mosi imekuwa kipindi kigumu sana kwa dunia na wafanyikazi wake kwani ajira nyingi ziko mashakani sababu ya korona. Fadhili Fwalinga unasema maadhimisho ya siku ya wafanyikazi duniani, watumishi wa sekta binafsi ni waathirika wakubwa, wengi wamesimamishwa kazi na wengine kazi wamefukuzwa kinyume cha sheria. Naomba mamlaka zisimamie watumishi hao kupata haki zao, mishahara yao, serikali hizi kusikose pesa taasisi hizi, kupitia mifuko ya dharura, ili waweze kuwahudumia wafanyikazi kupitia taasisi zao. Charles Jumanne, fundi simu, unasema katika janga hili la korona, wafanyikazi duniani kote ni bora wakawa na uvumilivu wavute subra tuone hatima yake ni ipi. Naye Benjamin William, ambaye tayari ametuwekea namba yake ya simu, unasema kutoka Morogoro, Tanzania, janga hili la korona limetusababishia mabadiliko katika mifumo kikazi kuhitaji mitandao. Amoni Ngongi Kaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Mtarawe, Songea, Tanzania, unasema siyo kwa wafanyikazi tu, kwani korona inatesa dunia katika kila sekta hapa duniani. Kwa hakika Mungu pekee ndiyo ajuaye hatima yetu sisi viumbe wake. Kwa sasa kwetu hatuoni pa kukimbilia zaidi ya Mungu. Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi Kenya, unasema jambo tele. Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduimana, pongezi kwa kazi yenu kuntu kabisa. Ningependa sana kuchangia mjadala na ametwekea nambari ya simu. Haya, wamepongezwa Mkamiti na Nduimana, mimi nimewachwa, lakini haidhuru, haina noma nam. Hao ni baadhi tu ya waliozungumza na VOA kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikirejea tena, nitakuwa ninasoma maoni zaidi ya wasikilizaji wetu. Endelea kutuekea maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tutayoangalia baadaye. Kwenu Mkamiti na Nduimana. Kabla ya kusonga zaidi, hebu pia tusikilize maoni ya wasikilizaji kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni wafanyakazi ambao wanaelezea ni namna gani wanasherekea siku hii ya wafanyakazi ambayo imegubikwa na janga hili la virusi vya korona. Ni maoni ambayo tumekusanyiwa na mwandishi wetu Austeri Malivika akiwa DRC. Kwa, kwa kusema kweli, hali ya mfanyakazi ndani ya nchi yetu ya Kongo ni mbaya sana, ni mbaya sana kwa sababu haki zake haziheshimiwi. Uh, utakuta mwezi ukimalizika halipwi pesa zake. Hata sisi wenyewe wanabunge uh, mpaka tarehe ya leo bado hatujalipwa. Uh, unakuta hali ya mfanyakazi sio nzuri, na kunakuwa vile wafanyakazi wengi ambao wamefanya zaidi ya miaka kumi Tumika, lakini hawalipwi hata na serikali, ijapo wanafanya kazi ya serikali, na hiyo inaacha watu wanakula rushwa, kwa sababu wakati anaamkia kila asubuhi, anafanya kazi lakini hapewe pesa na serikali ambayo yenyewe inamtumikisha, inasababisha aweze kukula rushwa na aweze kufanya mambo ambayo hayahitajiki. Hivi hapa nataka kuita serikali yetu kuweza kukamata responsibility yake, kuweza kuwahudumia wafanyakazi na kuwakamata wale ambao wataweza kulipwa na serikali ndio wafanye kazi bo. Leo hii hali ya kazi inacheza ina sana, inakuwa inaharibika kwa sababu kazi mingi wanafunga, wanapunguza watu, wa, wa, wafanya kazi wanacha watu moya wala mtu moya wala watu mbili kusudi waweze kufanya kazi, wawezi kufanya kazi ndogondogo kwa sababu hawapenzi watu wakuwe wengi kubiro, au, juu ya kuepuka ile malali ya koronavirusi. Wakati wa korona kuna shida mbalimbali mbali, unakuta watu wanafanya miezi tatu miezi mbili hawalipwi, na shida ziko nyingi nyumbani. Unajua kama korona ilikuja ulimwengu yote kuna shida ya chakula nyumbani, unajikuta kuna hata chakula nyumbani, watoto wanakupigia, shida zingine hazowezi katatua na mshahara hujapata. Sasa unakuta tuko na changamoto nyingi sana kwa famili zetu. Mada tunaizungumzia leo hii katika Live Talk ni kazi na maisha ya wafanyakazi kipindi hiki cha janga la virusi vya korona. Kwa kuendeshea mjadala huu, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nitashirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, lakini katika laini ya simu ninaye yahaya msigwa ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi tanzania tukta karibu sana katika live talk ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc Oh, asante sana, asante sana ndugu yangu mtangazaji. Shukrani. Ya haya, uh, leo Rais wa Tanzania John Magufuli ametoa salamu za Mei Mosi kwa wafanyakazi akiwatakia heri na kuwapongeza kwa kazi wanazozifanya. Hali kadhalika amewaambia kwamba korona isiwe sababu ya kurudi nyuma, tuchape kazi. Mmepokea vipi ujumbe wake huu katika kipindi hiki cha korona? Kimsingi tunashukuru tuna, tuna, tuna tuna sana serikali moja Ma, ni kwamba wamekuwa wakitupa update za mara kwa mara juu ya nini kinatokea na wana, wafanyakazi wafanye nini kujikinga. Serikali uh, kupitia wizara husika ya afya imekuwa ikitoa elimu za mara kwa mara na pia kupitia vyombo vya habari juu ya athari, madhara na namna ya kujikinga na ugonjwa huu wa wa COVID uh, 19 kwa maana ya corona na uh, kuhimiza wafanyakazi wavae eh, kinga kwa maana ya wavae eh, maski eh, barakoa mid, midomoni na puani na kunawa mikono kila wanapoingia na kutoka. Na lakini la msingi anavyosema, watu wachape kazi, kuna umuhimu wake, kwa maana ya kwamba kama wafanyakazi wataogopa, wa, wata kabisa na kazi itaparalyze kabisa tutakuwa na, na na matatizo mawili moja, korona yenyewe itakuwa ni tatizo lakini pili, hata shughuli za uzalishaji zote zitakwama zi, zita. Kwa hiyo sisi tunamuunga mkono Mheshimiwa Rais kwa kauli yake hiyo kwa wafanyakazi. Msigwa, ninafahamu kwamba hivi sasa wakati janga hili linaendelea, kuna baadhi ya wafanyakazi ambao wanashindwa kabisa uh, kufika makazini. Chama chako kinawasaidia vipi wafanyakazi hawa? Sisi hatuna hatuna uwezo wa, ku, wa, wa kutoa msaada wa moja kwa moja, lakini tunakaa tunashirikiana na serikali pamoja na waajiri kuona namna bora ya kufanya. Kwa mfano, ukiangalia utakuta uh, kuna masuala ya usafiri. Kwenye usafiri uh, kuweka level siti kumepunguza idadi ya wafanyakazi wanaoweza kusafiri na kwenda makazini. Kwa hivyo, utakuta baadhi ya sehemu imewekwa shifti, kwa maana ya kwamba watu wao wanakwenda kwa shifti na baadhi ya sehemu masaa yale ya kufanya kazi yamepunguzwa. Haya yote ni katika kuendana na hali halisi ya wakati huo. Watu wakijazana wataongeza uh, kuambukizana, lakini watu wanavyopungua inaleta unafuu, lakini pia unafuu huu unafanya ugumu wa kusafiri. Kwa hiyo mambo haya yanatatuliwa kulingana na yalivyo kwa wakati ule. Msigwa, vile vile uh, wakati jamii wafanyakazi wanasherehekea siku hii ya wafanyakazi, kwa upande mwingine kuna pigo kubwa limetokea katika serikali ya Tanzania kupotelewa na waziri wa katiba na sheria, balozi uh, Agustini Mahiga uh tunafahamu kwamba chama cha wafanyakazi TUKTA kilikuwa kikifanya kazi vyema kwa karibu sana na wizara hii katika masuala ya sheria. Kwa upande wako binafsi kama Yahya Msigwa, unamwelezea vipi uh, marehemu balozi Augustine Mahiga katika utendaji kazi wake akishirikiana na TUKTA? Kwanza niseme bahati mbaya sana au nzuri kwa upande mmoja, Mahiga mimi natoka naye sehemu moja kwa hiyo yu yule mzee wangu ninamfahamu toka miaka toka mimi bado mdogo. Ni mchapakazi, ni mwanadiplomasia wa hali ya juu sana. Kwa hiyo sisi binafsi kama watu, wananchi wa Iringa tumempoteza kiongozi mahiri sana. Sisi kama Watanzania tumempoteza mwanadiplomasia mahiri sana, na sisi kama wafanyakazi tumekuwa tukifanya naye kwa uzuri sana na tukiwa na ushirikiano mzuri. Kwa hiyo tumempoteza mtu ambaye kwa kweli alikuwa ni mchango mkubwa kwa taifa la Tanzania na kwa wafanyakazi wa Tanzania. Nakushukuru sana Yahya Msigwa, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi Tanzania tukta Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na hivi sasa basi, tuelekee moja kwa moja mpaka huko Misri ambapo mwandishi wetu Shafi Mbinda ametukusanyia maoni pamoja na kile ambacho kinaendelea kwa wafanyakazi huko Misri katika siku hii ya wafanyakazi ambayo wafanyakazi wanasherekea huku kukiwa na janga hili la ya virusi vya korona. Nam, kwa hapa Misri, siku hii ya wafanyakazi duniani kwa mwaka huu kuna mabadiliko kidogo ya muda ambapo itaadhimishwa rasmi hapo kesho Jumamosi, kwa mujibu wa tangazo la waziri mkuu wa Misri, Dr Mustafa Madbouly. Lakini tayari mpaka hivi sasa ninavyozungumza, ni kwamba maambukizi ya ugonjwa huu wa COVID-19 yamekuwa ni changamoto kubwa katika kuadhimisha siku hii, kama ilivyo katika sehemu nyinginezo duniani. Nimezungumza na raia wa Afrika Mashariki kutokea Tanzania wanaofanya kazi katika nyanja mbalimbali mbali hapa Misri kuhusu athari za janga hili katika kazi zao na hasa lilivyoathiri maadhimisho ya siku hii. Isa Majilanga ambaye ni mhadhiri wa Kiswahili katika vyuo vikuu hapa Misri anasema: kwa kweli siku hii ya e, e, wafanyakazi e, kwa mara ya kwanza haikukaa vizuri, kwa ujumla na si kwa upande wangu tu, lakini nadhani e, ni kwa wengi wafanyakazi wa serikali mfano wangu na sekta binafsi, wengi wengi kupita kiasi. Lakini kwa upande wangu namshukuru Mwenyezi Mungu kwamba hali ni nzuri, hali ni nzuri. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwamba sija sijaathirika kiasi hicho, lakini e, ndugu na jamaa kwa kweli eh, wameathirika kwa kiasi kubwa sana kwa sababu eh, ile hali ya ya ya ugonjwa umeenea kwa kasi kubwa sana hapa Misri. Naye Adnani Magingo, hivi ndivyo ilivyomkuta siku hii kwa upande wake. Sikukuu ya wafanyakazi kazi mwaka huu inakuwa iko ipo katika mazingira tofauti kidogo na miaka mingine. Kwa asilimia kubwa ya wafanyakazi wengi, sikukuu za sikukuu ya wafanyakazi inatatukiwa majumbani kwa sababu sikukuu ya wafanyakazi sasa hivi imekuwa haina furaha, itakuwa imebaki kuwa jina tu, lakini sidhani katika ile misongamano na ile mikusanyiko kwamba inawakusanyia wafanyakazi wote kwa wakati mmoja kwa ajili ya kusherehekea kwa namna moja nyingine, kwa namna, kwa hivi sasa haitakuwepo. Tuchukue tahadhari kadri tuwezavyo, tuzifanye ili kadi kuweza kuepuka mfanyakazi. Kama unajua huna sababu ya kutoka, pia kaa nyumbani, usijipe tamusipe matumaini kwamba mimi mfanyakazi lazima nitoke, lazima nitoke. Hapana, una sababu ya kutoka, una usababu kutoka, kaa nyumbani. Nam ikiwa mpaka hivi sasa idadi ya maambukizi hapa Misri imefika zaidi ya visa elfu tano tayari. Hapo jana, waziri wa afya Bihale Zaid ametangaza kwamba taifa limefanikiwa kuanza majaribio ya kuwatibu wagonjwa wa COVID-19 kwa plasma, ambayo ni tiba inayosifika sana kwa matokeo mazuri katika mataifa kama vile Urusi na Uturuki. Kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Mpaka hapa ndio tunakamilisha Live Talk kwa siku ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwima, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usiku mwema na wikendi njema popote pale unapotusikiliza. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.