Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari katika hii Vio Express, moja kwa moja kutoka juu Marekani. Utasikia ripoti zinazoingia kutoka sehemu mbalimbali. Ambako huko nchini Kenya, baadhi ya wananchi wanasema ni vyema serikali igharamie gharama za karantini kwa watu wanaotakiwa kutekeleza agizo hilo. Vilevile vile tutakuletea ripoti kuhusu chama kimoja cha upinzani nchini Tanzania kimesema hakitahudhuria vikao vya bunge kuanzia leo kutokana na, na COVID-19 hayo yote basi unayapata ndani ya VOA Express. Na kwenye kipengele cha barazani hii leo utasikia maoni kutoka huko nchini Tanzania kuhusu ikiwa leo ni siku ya mwisho ya kuhakiki jina lako kwenye daftari la wapiga kura. Hii ni raundi ya pili. Basi Watanzania wanaokwenda kujiandikia, wanaokwenda kwa kima jina yao wanasema nini? Tutaungana nao kwenye barazani. Lakini mkamiti Kibayasi, naona umetondolea ripoti mpya kila siku inahusu kesi za virusi vya korona kimataifa. Shukrani Sande Shomari. Takwimu za wizara ya afya Kenya ambazo nimeinukuu saa chache kabla hatujaenda hewani inaonyesha kwamba kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona nchini humo ni 465, idadi ya vifo ni 24 na watu waliopata nafuu ni 167. Nchini Tanzania hakuna ripoti mpya iliyotolewa leo kuhusu idadi ya kesi za korona. Ile iliyopo inaeleza kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona huko Tanzania ni 480, idadi ya vifo ni 16, na watu waliopata nafuu ni 167, kulingana na taarifa ya Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa. Uganda, kesi zilizothibitishwa ni 89, idadi ya vifo sifuri, na watu waliopata nafuu ni hamsini na wawili. Ni kwa mujibu wa mtandao unaofuatilia visa vya korona ulimwenguni. Vilevile, mtandao huo huo unaeleza kesi za COVID-19 zilizothibitishwa huko Rwanda ni 259, Idadi ya vifo ni sifuri na waliopata nafuu ni 124 ambapo kuna ongezeko la watu zaidi ya wanne waliopata nafuu. Burundi, kesi zilizothibitishwa za korona ni 15, idadi ya vifo ni kimoja na watu waliopata nafuu ni saba. Hii ni ripoti iliyotolewa leo kulingana na mtandao unaofuatilia janga la kesi za covid 19 ulimwenguni. Kwa upande wa Somalia, ripoti inaeleza kuna kesi mia saba ishirini na mbili zilizothibitishwa ambapo kumeongezeka kesi zaidi ya hamsini na mmoja Idadi ya vifo ni thelathini na viwili kuna ongezeko la vifo zaidi ya kimoja, na watu waliopata nafuu ni arobaini na nne kwa mujibu wa mtandao wa kimataifa unaofuatilia kesi za korona. Na Afrika Kusini, kesi zilizothibitishwa ni 6783 ambako kuna ongezeko la zaidi ya kesi 447. Idadi ya vifo ni 131, hapa kuna ongezeko la zaidi ya vifo vinane, na watu waliopata nafuu ni 2549. Kwingineko duniani, hapa nchini Marekani hali bado siyo shwari juu ya janga hili. Kesi zilizothibitishwa ni milioni moja laki moja na elfu 48. Idadi ya vifo ni 68 286, hapa vimeongezeka zaidi ya vifo 1219 na watu waliopata nafuu ni laki moja na 53246, ambapo kuna ongezeko la watu zaidi ya 1744 waliopata nafuu kwa mujibu wa John Hopkins, kitengo kinachofuatilia kesi za corona. Marekani, Spain, kesi zilizothibitishwa ni laki mbili na 47122. Idadi ya vifo ni 25428. Waliopata nafuu ni laki moja na elfu ishirini na moja mia tatu arobaini na tatu. Idadi ya ulimwengu kuhusu kesi zilizothibitishwa za ugonjwa wa korona ni milioni tatu laki tano na saba mia mbili sitini na tano. Idadi ya vifo ni laki mbili na elfu arobaini na saba mia nne tisini na moja na watu waliopata nafuu ni milioni m moja laki moja na elfu ishirini na saba 87asante sana mkamiti kibayasi kwa ripoti hiyo kuhusu maambukizi haya ya COVID. Na baada ya kutoka huko, basi tuelekee huko nchini Tanzania. Ni kwamba wabunge wa chama cha upinzani cha Chadema wameamua kuanzia leo hawatahudhuria vikao vya bunge vinavyoendelea hivi sasa kutokana na swala la ugonjwa wa virusi vya korona. Mwenzetu George jogopa anayo ripoti kamili. George. Wabunge wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, leo wanaanza rasmi kutohudhuria vikao vya bunge la bajeti, wakijitenga kwa muda wa wiki mbili kwa hofu ya maambukizi ya virusi vya korona. Wanachukua hatua wa hiyo kama sehemu ya tahadhari baada ya wabunge wengine watatu kufariki dunia katika siku za hivi karibuni. Hata hivyo, hatua hiyo imekosolewa vikali na spika wa bunge huku naye rais John Magufuli akiamuru posho zinazotolewa kwa wabunge hao zisitishwe mara moja. Chadema ametetea uamuzi wake huo, na katibu wake mkuu John Mnyika amesema tuma kwamba chama hicho kinatumika na mabeberu hazina msingi wowote. Sasa kama bunge limeshasema kuwa kuna wabunge wamepata korona kama tayari kuna mazingira ya vifo vinavyohusishwa na korona katika taratibu za kiafya, hili halipaswa kuwa jambo la Chadema ama mwenyekiti Mbowe. Spika mwenyewe alipaswa achukue huo uamuzi wa kwamba wabunge wawekewe kipindi cha, cha isolation na ma, ma, ma, na, na, na wabunge waweze kupimwa. Uamuzi ulipaswa kutoka sasa, sisi kama chama kinachojali maisha ya wabunge wetu na maisha ya wa Watanzania tulichukua uamuzi tuliouchukua. Chadema na wabunge wake hatutumiwi na, na, na. Ni bahati mbaya, lakini ni bahati nzuri, kwa maana ni blessing disguise. Tuma hizi za rais hazihusu Chadema peke yake, yaani yani, kama rais wa nchi anafikia hatua mpaka kusema maabara za serikali kwamba kuna watu kwenye maabara za serikali wanatumiwa na mabeberu kutoa matokeo ya uongo ya majibu ya vipimo vya korona. Unaweza ukaji, ukajiuliza maswali mengi sana kusia. Kwa hiyo, kwa hiyo hiyo kimsingi, si kweli kwamba Chadema ina, inatumiwa na mabeberu. Wakati huo huo serikali imesema kwamba bado hakuna dawa yoyote ya kutibu virusi hivyo vya korona na kuwataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari. Hata hivyo, Rais Magufuli amesema kwamba anatarajia kutuma ndege nchini Madagaskar kwa ajili ya kuchukua dawa inayodaiwa kuponyesha watu wanaokumbwa na janga hilo la korona. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Sasa tupate habari muhimu za dunia. New Zealand haikuripoti kisa chochote kipya cha korona leo kwa mara ya kwanza tangu katikati mwa mwezi Machi. Hatua hiyo nzuri imekuja wiki moja baada ya nchi hiyo kuanza kulegeza masharti makali iliyochukua ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya korona. Licha ya New Zealand kupiga hatua ya kuridhisha kwa kudhibiti maambukizi ya covid 19, ambapo jumla ya visa elfu moja na mia tano na vifo ishirini vilithibitishwa, serikali bado inachukua tahadhari kwa kuondoa kabisa amri ya kutaka watu wabakie majumbani. Shule nyingi bado zimefungwa pamoja na maduka na migahawa. Itali mmoja ya mataifa yaliyoathirika vibaya sana kutokana na korona, leo imeanza kufungua baadhi ya shughuli. Wafanyakazi wa viwanda na sekta ya ujenzi wameruhusiwa kurudi kazini. Watu pia wameruhusiwa kutembea barabarani na kutembelea jamaa zao. Migahao imeruhusiwa kuuza chakula ambacho mteja anachukua na kukipeleka nyumbani kwake. Itali ilithibitisha visa zaidi ya laki mbili na elfu kumi pamoja na vifo elfu ishirini na tisa. Afisa wa afya jana waliripoti maambukizi mapya 174, ikiwa ni idadi ndogo kuripotiwa kwa kipindi cha miezi miwili. Biashara zimefunguliwa pia katika baadhi ya maeneo nchini Malaysia baada ya serikali kulegeza hatua za kufunga shughuli zote ambazo zingeendelea kutekelezwa hadi tarehe 12 mwezi huu. Waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe ametangaza kwamba muda wa hali ya dharura umerefushwa hadi mwisho mwa mwezi huu wakati masharti yaliyowekwa kukabiliana na maambukizi yangeanza kulegezwa Jumatano wiki hii. Vita vya maneno kati ya Marekani na China kuhusu chimbuko la janga la virusi vya korona leo vimeathiri masoko mengi ya hisa ya Asia. Bei ya soko la hisa la Hong Kong Hang Seng imeshuka kwa asilimia 4, wakati bei ya soko la Kospi la Seul imeanguka kwa asilimia 2.5 Soko la hisa la Sydney limepanda kwa asilimia 1.5. Masoko ya hisa ya Japan, China na Thailand yalikuwa yamefungwa leo, ikiwa ni sikukuu katika nchi hizo. Beijing imekuwa ikilaumiwa kutotoa habari za ukweli kuhusu janga la korona, wakati Marekani inaendelea kuchunguza iwapo chimbuko la COVID-19 ni kutoka maabara ya mjini Huan ambako kisa cha kwanza kiliripotiwa Disemba mwaka jana. Lakini China ilikanusha mara kadhaa kuwa chimbuko la korona ni kutoka kwenye maabara hiyo ya Wuhan. Bei za masoko ya Marekani katika siku zijazo zaonekana zitashuka kwa nusu ya asilimia moja. Masoko ya hisa ya Ulaya nayo yatashuka thamani siku zijazo. Kuhusu mauzo ya mafuta siku za usoni, bei ya mafuta hafifu ya West Texas ambalo ni kigezo cha Marekani ilikuwa dola kumi na nane senti arobaini na moja kwa pipa moja, ikiwa imeshuka kwa asilimia 6.9. Bei ya mafuta hafi kwenye soko la kimataifa ilikuwa dola 25 na senti 92 kwa pipa, ikiwa imeanguka kwa asilimia 1.9. matangazo yanakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na tisa na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Kati. Haya basi, tuangalie nini kwenye barazani hivi sasa. Basi, kama tulivyosema hapo awali, kwenye barazani wananchi wa Tanzania leo ni sehemu ya pili ya kuhakikisha kwamba jina lako lipo kwenye kitabu cha wapiga kura. Ile daftari inabidi kwenda kuhakikisha kama jina lako liko pale. Ah, bila hivyo, basi utaweza kusija kwa laumu mtu e, eh, hilo zoezi linafanyika vipi? Ukiangalia na ukizingatia changamoto ya corona e, eh, wamekusha hakikisha kwamba watu watakuwa wanakaa mbali na kuosha mikono yao. Sasa je, Watanzania wanaokwenda kufanya hivyo wanasemaje? Tuwasikilize. Naitwa Alphonse Ntinda Mzindakaya Mkongo wa tumasalamu mkoa wa Katavi, napatikana sehemu la ukwala kwacha nchini Tanzania. Mi naweza nikasema kwamba kuhakiki taarifa kama taarifa, mimi tayari nishazihakiki chatembelea, mimi nishazihakiki ko. Mimi naweza ambacho naweza nikasema kwamba watanzania wote na wana ulimwengu wote waweze kupitia taarifa zao za awali, ili kuweza kuzithibitisha kama kweli ziko sahihi. Ni kama harakati zinavyo, maana mambo hao waga anaingiliana, ko ni vyema mtu kwenda kuhakiki taarifa zake kwa ajili ya kuelekea kwenye hii, wakati huu wa kwenda kupiga kula, maana itakuwa ni jambo la msingi sana unapokuwa ume na ja, changamoto ambazo naweza nikasema wamekuwa wakipitia ni hasa hii ambayo haitaki mkusanyiko kutokana na janga hili ambayo linatukumba, janga hili la ugonjwa huu wa korona ambao limeweza kutuhasili kiukweli, kwa namna moja ama nyingine, ndio changamoto ambao wameweza kuwa wakipitia, kwa, kwa sababu sasa hivi mrundikano haupo kama awali. Ila sasa hivi ambacho naona ni kwamba mnaweza kwenda watu watano, na watu watano wenyewe natakiwa msimame mbalimbali mbali, yani mnaenda kwa awamu, sio kama zamani mnakuta foleni. Yani hiyo ndio changamoto ambayo imeathiri kiujumla. Kwa jina naitwa Sudi Selemani, nipo Shinyanga. Mimi naona kwa upande wa swala la kuhakiki ni bora serikali inge- ingezingatia kwanza afya, wangesikitisha mchakato wa kuhakiki watu ili kusudi koroni kupungua, ndio mwamko wa watu utafanyaje utaongezeka kwa sasa hivi, inakuwa changamoto. Watu wanatauruki ya korona, alafu bado unawaambia warudi wa- waende wajiandikishe, wahakiki, yani wahakiki wa, wa, wa taarifa zao, kwao inawawia ugumu sana, na ndo maana ukiangalia hata jinsi ya, ya, ya, ya mwamko wa watu kwenda kujiandikisha inakuwa ni ndogo. Wanatangaza wiki moja, wanaongeza tena muda. Kwao yani, mwitikio wa watu unakuwa ni, ni, ni, ni, ni kidogo sana, maana watu bado wana hofu ya korona. Mi naona ni bora wangefanya kama Ethiopia, wasingeendelea kwanza na huu mchakato, wangesogeza mbele wange- wange- wangekaa kwanza wao wakaelewana. Mfano kama haya mashauriano hawa labda tuseme wapinzani na na serikali kuu, umeona wangekubaliana wakakutana, wakawa waka, waka na mawazo wa, ya pamoja, maana kwa sasa hivi kuingiza taarifa za, za kuhakiki taarifa na bado kuna corona inawawia ugumu sana wananchi, maana watu wanahitaji kujua taarifa za korona, kwamba leo watu tu, tunapitia tuna changamoto gani, alafu nawaletea tena taarifa ya kwamba, jamani, pangeni nendeni, mkajiandikishe mhakiki taarifa zenu, inakuwa ngumu sana. Nam basi, moja kwa moja msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Moja kwa moja basi, tukiangalia kwenye barazani hii leo, msikilizaji, tunauliza e, swala kuhusu Tanzania ambayo leo ikiwa imefika siku ya mwisho ya kuhakiki majina ya wale kwenye daftari la yada wapiga kura. Msikilizaji, je, wewe uko tayari kushiriki kuhakiki jina lako katika daftari hilo kwenye vituo vya kupigia kura? Ikiwa basi ndiyo, hivyo changamoto ya korona inaendelea, lakini ndiyo siku ya mwisho ambapo wasikilizaji au watu wote katika mikoa mbalimbali ya Tanzania wanaelekea kuenda kwenye, kwenye sehemu hii ya pili ya kuhakiki majina yao. Basi tumauliza wasikilizaji wetu na wengi wamejibu hapa mkamiti. E, nikianza naye basi Mohamedi Msofe anasema kwa upande wangu mimi binafsi sina haja ya kupiga hiyo kura maana tunapoteziana tu muda, kura hakuna demokrasia hapa Tanzania. Fundi John Ngonya yuko kule e, Uvinza Kigoma, anasema jamani, Tanzania kila mtu ana haki ya kuchagua mtu. Pesa Mwanambuki anasema toka mesisi kule Msimbwi Katavi, uhakiki wa majina katika daftari la wapiga kura ni muhimu sana, maana kila mtu ana haki ya kuchagua kiongozi anayemtaka vilevile namwona jack chiza, jack chiza yuko wapi kule? Anasema mi niko tayari kabisa kuenda kujiandikisha na kuhakikisha jina langu lipo kwenye kitabu kile cha kupigia kura. papa masero anasema yuko butiama, Tanzania, anasema binafsi mimi siko tayari kwa sababu muhimu wa kuchagua viongozi walishajulikana, wa mimi siwezi kufanya hivyo. Kwa upande mwingine namwona pas Priscas Arael Sambaya yuko Tabora kule, anasema mimi sipo tayari, kwa sababu viongozi wetu sio wazalendo. Tunapoteza muda wetu kuchagua viongozi tunawapenda, mwisho wa siku wanatangazwa wale tusiowachagua. Haya, Muhamedi Salimu Dinya huko wapi? Anasema nipo Kondoa. Haya, anasema sisi tayari e, tumekusha tumeshahakikisha tunaenda kuhakiki majina yetu. Mwingine Wema Msumba anasema utari upo lakini uvumilivu wa foleni umenishinda. Maana kwa wakati huu tayari kwa baadhi ya maeneo e, walishotangaza kwamba kutakuwepo na vitakasa mikono, kutakuwa na maji ya kuwaosha watu mikono, na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alitangaza kwamba wote watakaokwenda watakishu usalama wao, waweke umbali na kunawa wa mikono yao kuweza kuhakikisha kwamba e, wanakamilisha zoezi hili e, la kuhakikisha majina yao yapo kwenye daftari la kupigia kura. Basi hayo ndio baadhi ya yale yanayotoka ya e, kwenye barazani hili leo. Nirudi kwako mkamiti Kibayasi, tuendelee. E, nini ambacho kwa upande wako nakiona kwa sasa mkamiti? Hii VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani Washington DC. Naona Sande Shomari, muda unakwenda mbio kweli kweli, na kama ujuavyo, basi ndani ya VOA Express kipindi hakiwezi kukamilika bila ya burudani ya muziki. Leo hii tunakuchezea kibao kiitwacho Jeje kutoka kwa msanii Diamond wa nchini Tanzania. Na mambo mazito kweli kweli, hayo msikilizaji. Kiba muro kabisa hicho JJ. je, kwake uh, Diamond Platnumz, mambo mazito kweli kweli haya, msikilizaji, hii yote inakujia kwenye burudani ya muziki, kama anavyosema Express, bila muziki bado hujasukuma ili gurudumu. Mkamiti, mambo yanakuwa ni mazito kweli kweli, kutoka hapa studio eh, za Washington DC. Naam, Shomari, basi ndio mambo ya VOA Express, haya kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Msikilizaji, matangazo ya VOA Express yanasikika pia kupitia redio zetu shirika zilizopo Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahilicom na vilevile vile kwenye Facebook. Nam, Kamiti, inaona muda kweli unakwenda mbio kweli kweli. Basi tuelekee hadi huko jiji la Mombasa nchini Kenya. Mwenzetu Josephat Kioko ametandelea uh, kipengele cha hoja kwa hoja, wakazi wa Mombasa wakitoa hoja zao juu ya gharama zinazotokana kwa watu wanaowekwa karantini kipindi hiki cha corona. Baadhi wanaendelea uh, wanasema ni vyema serikali igharamie malipo hayo. Je, nini zaidi kinazungumzwa? Kama mtu amekuja akapatikana nyumbani ama amepatikana kazini, amepatikana na korona na, na akapelekwa kwa government facility hiyo, sioni kwanini mtu alipe. Vile tumeona wengi, maanake tumeona wengine wakitoroka wameenda, wakachajiwa pesa nyingi kule ndani, wakashindwa kulipa, wakahepa. Shida si wale watu. Mimi uwezi niambia kwamba unanipeleka kwa facility, unaniambia una nilipe 2000 per day, sitalipa hiyo. Mambo ya government kulipisha pia kama nimepatikana kwa nyumba yangu, nimepatikana kazini, nimepatikana wapi na corona, mimi sikuita corona. Kama nimeenda mwenyewe starehe zangu nikapatikana kwa baa, kama nimenini sawa. Most of the countries walistopisha ndege kuingia kwa countries zao, sisi zetu kwa nini zikwazo bado zaingia? Kwa hivyo mimi, according to mimi, kama tungekuwa tumefunga airports, tungekuwa tumefunga ports, tumekuwa tumefunga huu ugonjwa ingekuwa imefika pale imefika so. Huu ugonjwa ni burden ya government, si burden yangu eh. Kuna wengine walipatikana kwenye starehe, wengine wametumia panya routes ku usafiri he, uwe, na yule ambaye amejitakia he, ni he, heri abebe mzigo wake wow. Kwa sababu hajaambiwa afanye yale, amefanya ameenda kistarehe, hata kama ni laki moja alipe mwenyewe, na ametumia panya ruti yake. Me, amehepa ameenda huyo mchaji vile mnapenda, wow. Serikali serikali imetupa ruhusa ya kwamba ukipatikana na shida kubwa, fuata wale wasimamizi wa serikali, wakuandikie barua, waeleze tuko na kafyu kafi ni saa moja lakini, mtu ambaye hapa katikati amepatikana na janga hapa katikati, urongo hiyo, ni hiyo ni ya government between saa kumi na moja na, na saa moja usiku, hiyo si juu yetu, nyumbani iwe ni kazini, waenda kazini, wafanya nini? Maana yake siwezi kuona naenda kazini bila kufata zile mikakati. Corona ikinipata imenipata kwa matatu, corona ikinipata imenipata kazini, nikiingia hiyo ni tofauti. Familia yangu nzima ikishikwa ikishikwa na corona, ukweli usemwe, nina watoto sita, kila mtu alipa elfu mbili, mbili. Amtaniona hata hii ambayo wanasema old town, watu wanakataa kwenda kupimwa. Si ati mtu anakataa kwenda kupimwa kwa sababu wataki, nyumba moja, mtu ana bibi wawili watatu, ni gharama. Kama ameshikwa, inamaanisha watoto wote wameshikwa. Urongo, siendi mimi. Upande wangu, sisi raia, kuna shida ya kutosikia na kutosingatia. Kwa mfano hii kafyu ama lockdown, serikali ama askari wetu wanakupata saa sita usiku, ndio unatembea jiulize mwenyewe unatoka wapi? hata kama e, watetezi wa haki za binadamu, kusema ukweli, mwangalie hili jambo. Askari na makosa gani? Kwa sababu mtu saa sita saa saba ndio mwizi anatuibia sisi tukiwa ndani. Saa saba wewe unatoka wapi? Aende ajilipie ni tena, aongezewe adabu ingine juu, ndio watu waogope, huu ugonjwa urudi chini. Tukikiuka amri za serikali, ndio huu ugonjwa utatuangamiza zaidi, hautaisha haraka, na tunataka tuisha haraka wenyewe, tujitegemee kama hapo awali. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sande Shomari, unajua kila sekunde na kila dakika kuna jambo ambalo huzungumziwa kwenye mitandao ya kijamii, na wakati mwingine hujadiliwa kwa kina jambo hilo, kutokana na tukio lenyewe au mada yenyewe. Hebu basi tueleze kile ulichoona kinavuma sana kwenye mitandao hiyo ya kijamii, ukianzia Facebook, Twitter na kadhalika. Asante sana Mkamiti Kibayasi, basi, basi tuangalie ut, yanayotamba na kujiri kwenye vyombo mbalimbali vya habari na mitandao ya kijamii kuanzia kule kwenye Twitter, Facebook hali kadhalika WhatsApp na mengineyo mengi. Mambo ni mengi kweli kweli. Moja kwa moja basi, kiongozi wa kanisa katoliki duniani Papa Francis, e, taarifa yake inatambaa huku akitoa wito wa kuwepo ushirikiano mpano wa kimataifa, e, kutafuta tiba na chanjo dhidi ya ugonjwa huu wa korona. Hayo yalitoa kwenye siku ya kuenzi sifa ya Bikira Maria, akisisitiza kwamba mwendo huo utawezesha ulimwengu kukabiliana na virusi vya korona na kupata njia sahihi na madhubuti. Hali kadhalika basi, msikilizaji, kwenye mitandao ni picha mbalimbali mbali baada ya hotuba ya Rais John Magufuli wa Tanzania, akielezea kwamba walipeleka sampuli za mbuzi, mapapai, oili na ndege kwenye maabara halafu zikakutwa na korona. Basi tayari vibonzo vimesambaa kweli kweli kwenye mitandao e, watu wametuma vibonzo huko vya mbuzi, wengine wakichora papapai, wengine wakichora oili, vikitajwa na majina mbalimbali kwamba hawa e, ndio wagonjwa wapya wa korona kule nchini Tanzania. <laughs> tukitoka huko basi kuelekea hadi Korea Kusini, taarifa zinasambaa ikisema kwamba jana wanajeshi wake wamefyatuliana risasi na wanajeshi wa Korea Kaskazini katika ile eneo lisilo na shughuli za kijeshi ambao linazitenganisha hizo nchi mbili ni kwamba taarifa ya mkuu wa majeshi kule Korea Kusini amesema kwamba kituo cha walinzi kilishambuliwa kwa risasi kadhaa, hizo zikitoka upande wa kaskazini. Na kwa mujibu pia wa shirika la Fox News, wanasema makabiliano hayo yametokea siku moja baada ya vyombo vya habari vya Korea kuripoti kwa kiongozi wake Kim Jong Un ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza karibu kipindi cha wiki tatu hivi. Kama unavyokumbuka alikuwa akitamkwa na vyombo vya habari kwamba huyu bwana yuko hoi binta aban eh, lakini sasa basi, hizo eh, habari imeonekana kama zaidi zimekuenza uvumi, kwa sababu taifa hilo moja kubwa ni la kisiri. Lakini hivi sasa ni kwamba inasemekana yuko fiti na hakufanyiwa upasuaji wote, ila tu ni kwamba alikuwa na matibabu fulani ya kawaida aliyofanyiwa. Vilevile nchini Tanzania wanaomboleza kifo cha mchungaji Pita miti mingi ambaye amefariki usiku wa kuamkia leo. Kiongozi wa kanisa la Warehouse Christian Center ndio alikuwa akiongoza hilo kanisa, pia alikuwa ni mkurugenzi mtendaji wa huduma ya Voice of Hope Ministry na vilevile mshauri wa saikolojia. Wengi watamkumbuka kwa ushauri wake mzuri unaotambaa kwenye mitandao mingi sana, akishauri maswala mbalimbali, hasa zaidi maswala ya ndoa, na hata hapa VOA amewahi kushiriki kwenye midala yetu mbalimbali. Tutamkumbuka. Pole wanafamilia, pole wa Tanzania, apumzike kwa amani. Vilevile, kupitia mtandao huu nikiangalia kwenye ni mtandao wa Global Publishers, wanatamka kwamba wizara ya afya nchini Tanzania ya maendeleo jamii, jinsia, wazee na watoto imetoa taarifa kwamba hakuna haja ya maiti iliyofariki kuzikwa na ugonjwa wote ule kuzikwa usiku tena gizani na kuagiza waganga wakuu wa mikoa na wilaya kuzishirikisha familia na kufuata taratibu zote za utu, maana zimekuwa zikisambaa picha halikalika video watu wakiwa wanazikwa usiku, wengi wao wakisemekana pengine ugonjwa wa korona, lakini hawapewi nafasi wa familia kwenda kuzika mchana. Basi hii imesambaa sana, hatimaye wizara ya afya ya Tanzania imetoa taarifa. Basi hayo ni baadhi tu yaliyotamba eh, kwenye mitandao ya kijamii. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi anaitwa Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari, na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia msikilizaji, popote pale ulipo, jioni tulivu, na kwa wewe ambaye umefunga mfungo mtukufu wa Ramadhani ninakutakia maandalizi mema ya futari.