Kutoka studio 15 hii ni hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika jijini Washington DC, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji langu jina anaitwa Sunday Shumari na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Ndani ya VOA Express utasikia ripoti zinazogusa matukio mbalimbali kimataifa, ikiwemo masuala ya teknolojia inayoangazia vifaa vya kisasa vya kupima joto mwilini, lakini bila kumsogelea mtu karibu, kama ilivyokuwa hapo awali. Nam vile vile, hii leo tutakuletea makala kuhusu, kama huna kazi, je, unafanya nini? Waandishi wetu wamezungumza na watu mbalimbali kwa swala zima la ajira, hasa ukizingatia wakati kama huu shughuli inakuwa nzito kwelikweli, maana da mambo ya korona. Tena namna ya kujikwamua kimaisha, je, ufanye nini? Ufanye kitu gani? Basi usikose kusikia mambo mazito mazito, msikilizaji haya yote unayapata ndani ya VOA Express na kwenye kipengele cha barazani, tutasikia maoni machache kutoka kwako kwa wewe msikilizaji, kuhusiana na swali letu tulilobandika kwenye Facebook likieleza nini unadhani kinachangia ongezeko la talaka kwa wanandoa. Lakini kabla ya hayo mwenzangu Sandey Shomari ametuandalia ripoti mpya ya kila siku inayoangazia taarifa na kesi za virusi vya korona kimataifa. Asante sana Mkamiti Kibayasi, na mpaka tunaingia mitamboni idadi ya maambukizi kote duniani ni zaidi ya milioni tatu nukta sita na vifo visivyopungua laki mbili hamsini na saba elfu na waliopona ni zaidi ya milioni moja uh, laki na hamsini elfu, kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. Na takwimu zilizopo mpaka sasa, Marekani inashikilia nafasi ya juu kwa maambukizi ikiwa na kesi zaidi milioni moja nukta mbili na vifo vikiongezeka kufikia zaidi ya elfu sabini na moja. Wakati huo huo, pamoja na idadi ya vifo kuongezeka hapa Marekani, kikosi cha White House cha kupambana na virusi vya korona imetangaza kuanza kupunguza shughuli zake baadaye mwezi huu, kulingana na afisa mwandamizi wa White House. Mpaka sasa nchi za Spain, Italia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani hazijapata vifo vipya kutokana na ugonjwa huu wala kesi mpya, wakati Russia imetangaza kesi mpya zaidi ya elfu kumi, Brazil 1238, Iran 1680, na China kesi mpya mbili. Lakini wakati huo waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Theresa May amekosoa viongozi wa ulimwengu kwa kutoweza kupata majibu madhubuti ya kimataifa dhidi ya virusi vya korona, kwa mujibu wa gazeti la Times huko London. Mei amesema ingawa watafiti na wanasayansi wazas, kote ulimwenguni wanafanya kazi kwa pamoja, kuna ushahidi mdogo sana kwamba wanasiasa wanafanya hivyo. Na wakati hayo ya kijiri huko barani Ulaya idadi ya vifo Uingereza imezidi vya Italia na kuifanya hivi sasa eh, kuwa juu zaidi barani Ulaya na kuchukua nafasi ya pili ikifuatia eh, Marekani. Naye mtaalam wa magonjwa ya juu ya kuambukiza huko Uingereza aliyeongoza serikali juu ya mwitikio kupambana na virusi vya korona, Neil Ferguson alijiuzulu Jumanne baada ya gazeti ya gazeti Telegraf kuripoti kwamba alivunja sheria eh, za kukaa mbali na watu. Na huko barani, barani Asia, China imetangaza karibu wanafunzi elfu 58 wamerejea shuleni leo mjini Wuhan, katika kitovu cha mlipuko wa ugonjwa huo. Nchini Singapore wamethibitisha kesi mpya 788 za korona na kufikisha jumla ya maambukizi zaidi ya elfu 20 nchini humo. Hata hivyo, nchi hiyo imetangaza jana kwamba watu wanaanza kurudi makazini, lakini wakifuata sheria kali za kujikinga, kufunika nyuso zao na marufuku kukusanyika na tukiangalia barani afrika katika eneo lizima la afrika mashariki na maziwa makuu hakuna kesi mpya kenya eh, tanzania wala uganda kenya ikiwa na wagonjwa 535 tanzania imeripoti 480 uganda 98 lakini ethiopia kuna kesi mpya 17 wakati DRC wametangaza kesi mpya 92 na waliofariki na kwa DRC waongezeka kufikia 35. Kuna baadhi ya nchi ambazo zimefikisha siku kumi bila maambukizi barani Afrika, nchi hizo zikiwa ni Eritrea, Namibia na Shelisheli. Wakati huo, huko nchini Uganda, benki ya Standard Chartered imetangaza kwamba imetoa mkopo kwa shirika lisilo la kiserikali JMS wa dola milioni 2.2 ili liweze kusaidia kutoa huduma za afya na usafi ikiwemo pamoja na vitakasa mikono na dawa nchini humo. Shukrani sana, Sande Shomari, kwa ripoti yako hiyo. Na kwingineko, tangu kuthibitishwa kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya jana, serikali imetangaza kuongezeka kwa idadi kubwa zaidi ya wagonjwa kwa siku moja tangu mwezi wa Machi. Serikali imetangaza zaidi ya watu 40 walioambukizwa kwenye mitaa ya Eastleigh jijini Nairobi na Old Town mjini Mombasa kwamba imeongezeka na kuwa na wagonjwa wengi wa covid 19. Mwandishi wetu Huba Abdi akiwa Nairobi anayo ripoti hii. Mtaa wa Isili ambao huchangia pakubwa kwa asilimia ya ushuru na ukusanyo na mamlaka ya KRA pamoja na serikali ya kaunti kutokana na leseni za kuendesha biashara, sasa iko katika darubini ya serikali ya Kenya baada ya eneo hilo ambalo ni kitovu cha biashara Afrika Mashariki kurekodi visa zaidi ya virusi vya korona. Kwenye taarifa yake ya kila siku kuhusu janga la korona, waziri wa afya Mutahi Kagwe amesema visa ambavyo vimethibitishwa hasa katika mtaa wa islii imetokana na halaiki ya watu kujitokeza kupimwa dhidi ya virusi hivyo. Jana peke yake ilipata watu 29 kwa siku moja, na ndio tunasema, ndio sababu tunasema ni lazima tuanze kufikiria tena, kama vile tunasema vile tunafanya watu wanafuata zile sheria tumetoa watu wanafuata au hawafuati? Nimesema katika kule Old Town Mombasa, watu wanaendelea kupata hii virusi na wengine wanaoambia wapimwe wa, wa, wa wanakataa mapema. Wiki jana wafanyi biashara katika mtaa wa Isilii walichukua uamuzi wa kufunga maduka kama njia ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya Korona. Na japo walifungua tena maduka, wafanyi biashara wa maeneo ya Isilii sasa wanahimiza wanaotegemea eneo hilo kwa biashara au kazi kupimwa ili kujua hali yao. Tunataka isili yetu ijulikane ya kwamba iko safi, kwa maana wafanyabiashara hapa ni wengi na wafanyabiashara wanategemea wananchi na wananchi wanategemea hawa. Janga hili la korona linaendelea kuzua mjadala namna wakenya wanavyotekeleza maagizo ya kudhibiti virusi hivi. Wakenya wengi kutoka maeneo mbalimbali wameonekana kukiuka maagizo. Hata hivyo, kunao wakenya ambao wanazidi kujitokeza ili kujua hali zao mapema. Ona, siku ya leo siku miemu sana, nikuje hapa isiri kia kesti mwili yangu nione nikoaje. Jusiwezi kaa na marafiki zangu huko, natembea na watu wengi, naweza tembea na mmoja kumba kuna ugonjwa na mimi siwezi jua. Zoezi la kuwapima watu kwa halaiki, yani mass testing, litaendelea katika maeneo mbalimbali nchini Kenya ili kujua idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona. Tulianza hii eh, kupima watu juzi na jana tulipima watu zaidi ya mia tano na leo bado tunaendelea. Na ukipimwa leo majibu inatoka kesho. Ukikiwa, ukipatikana na hiyo virusi utapigiwa simu na wafisa wa kutoka huduma wa afya, na utaelekezwa vile mahali utaenda na vile utatibiwa na utawekwa karantini. Serikali ya Kenya sasa huenda ikatangaza masharti mapya kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19 katika maeneo ambayo visa vinazidi kuongezeka, kama vile mtaa wa Isli, Kawangware na mtaa wa Old Town mjini Mombasa. Huba Abdi, VOA Nairobi. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Sasa tupate habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni mimi Idi Ligongo. Ikulu ya Marekani inapanga kufunga kikosi kazi cha kushughulikia mlipuko wa virusi vya korona katika kipindi cha mwezi mmoja ujao, licha ya idadi ya maambukizi mapya kuendelea kuongezeka hapa nchini kwa zaidi ya maambukizi elfu ishirini kwa siku, na idadi ya vifo kutokea kwa kati ya watu elfu moja na elfu mbili. Makamu wa rais Mike Pence amesema kwamba utawala unatafakari kukifunga kikosi kazi mwishoni mwa mwezi Mei ama mapema Juni, na kurejesha majukumu ya kushughulikia virusi kwa idara za serikali kuu badala ya kikosi kazi cha sasa. Ameita hatua hiyo kuwa ni nafasi ya kuangalia kazi kubwa na maendeleo yaliyofikiwa na nchi. Makamu wa rais Pence alisema kwamba wakati taifa likiendelea kufuata maelekezo ya wataalam katika kujikinga na virusi, huku baadhi ya majimbo majimbo yakirejesha shughuli za kawaida kwa uangalifu, anaamini mwelekeo ni mzuri na kwamba Marekani itakuwa sehemu tofauti na kipindi hiki inachopitia. Jaji mkuu wa zamani wa Brazil Sergio Moro inaelezwa amewaeleza wapelelezi kwamba rais wa Brazil Jair Bolsonaro alitaka kumchagua mkuu wa polisi yeye binafsi jijini Rio de Janeiro ili kuingilia kati uchunguzi unaoendelea dhidi ya watoto wake wa kiume. Vyombo vya habari vya Brazil vimetangaza kwamba jaji Moro alitoa shutuma hizo wakati alipohojiwa kwa muda mrefu, kwa mujibu wa nyaraka zilizopatikana na kuchapishwa jana Jumanne. Jaji Moro alieleza kwamba rais alimwambia kuwa ana maafisa 27 wa kuchagua, lakini yeye binafsi ni mmojawapo anayetaka kumchagua kwa jiji la Rio de Janeiro. Rais anatokea jijini Rio ambapo watoto wake wa kiume na wanasiasa wanachunguzwa kwa shutuma mbalimbali kutoka kwa waendesha mashitaka na polisi. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. <totiposilio> nam hii ni VOA Express. Matangazo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya Kati. Msikilizaji, basi hebu tuangalie katika yale maswala ya barazani. Najua unapenda kwelikweli. Ukiingia pale kwenye, kwenye Facebook unakutana na swali ambalo tumekuekea pale jana, na tunataka kuuliza tuliweka swali pale jana, nini ambacho unadhani eh, kinachangia ongezeko la talaka talkarejia talaka talaka talaka tatu alab nini ambacho naona kinazidi hapa. Basi wengi wamezungumza eh, tunao waskilizaji wawili ambao wametoa maoni yao kutoka Zanzibar na kutoka nchini Kenya. Eh, tutaskiza maoni hayo halafu tusome na maoni ya wewe msikilizaji ulioyatuma. Kwa jina ni Bakari Hamis Bakari Amani, Zanziba. Kwa kweli salaka zimeongezeka kwa kiwango kikubwa, na hii ni kutokana na ukosefu wa elimu wa wana ndoa. Kama tunavyojua kila kitu katika ulimwengu huu kinahitaji elimu, kinahitaji ujuzi. Kwa hiyo, ndoa pia nayo ni jambo ambalo linahitaji elimu ndani yake, elimu ambayo, kwa mfano, kama sisi Waislamu ni elimu ya ndoa, ni elimu ambayo imewekwa kisheria. Kwa hivyo, mwanandoa yoyote ambaye anahitaji kuingia katika ndoa, kama hatolipata au hatolijua au hatojifunza ndipo pale inapelekea ndani yake migogoro, kwa sababu wanandoa hao kila mmoja anakosa kujua haki yake. Mume ana haki zake ambazo anahitajika afanyiwe na mke, na mke pia ana haki zake ambazo anahitajika afanyiwe na mume. Kuna hatua ambazo zimewekwa mpaka ifikie steji ya kutolewa zile talaka. Kwanza mnaanza kusuluhishana wenyewe. Sawa eh? Mkiona wenyewe kwa wenyewe mmeshindwa, kuna ngazi ya wazazi, sawa eh? Mnaweka vikao na mengineyo ambayo yanafanywa, lakini unakuta kwamba watu hao wenyewe wenye ndoa hawajui hicho. Mtu anagombana hapo hapo, pengine tatizo dogo tu inapelekea jambo kubwa, na hata kufarikiana. Okay, kwa majina naitwa Dennis Liosi kutokea Kenya, na kwanza kabisa, maoni yangu ningependa kusema kwamba hizi talaka za zinaonekana kuongezeka zaidi kwa sababu mtu kabla ya kuingia katika ndoa unapata kwamba kuna ile, kuna zile vitu ambazo ana expect kupata kwa ndoa, yani anatarajia kupata kwa ndoa so, unapata, wakati ameingia kwa ndoa anapata kwamba zile vitu ambazo alikuwa anatarajia kuyapata unapata azipati, ama yule mme wake ama mke azitimizi. Kwa hivyo unapata kwamba inakuwa ni vigumu kwao ku kuweza kuishi pamoja. Kwa hivyo unapata kwamba inalazimu kuweza kupeana talaka kwa ajili, mtu anaona kwamba ajaweza kufikisha ile kitu ambayo anataka, naona ni kama mzigo. Unajua, wakati tunapeana zile eh, wakati kabla tu, wakati wa kuchumbiana kuna zile vitu ambazo, kuna zile maoni nyingi tunapeana mibi, kama unamwambia mtu nina hii nina kile, labda anakupenda kwa sababu umemwambia una hiki kitu lakini wakati anaingia ndani ya ndoa anapata kwamba kile ulimwambia iko, unapata kwamba hawawezi wakaishi. Kwanza kabla ujaingia kwa ndoa, tukitaka tuweze kupunguza, ni vizuri kwanza mtu achukue muda wake, yani usikimbie tu kuingia kwa ndoa, kwa sababu kuna ile kama mwenye unakimbizwa kuingia kwa ndoa. Sasa kabla uingie kwa ndoa, fanya utafiti wako kabisa, usiweze tu mtu asikutane na mtu then mtu anakuambia nina hiki e, nina hiki, nina kile au Eh, anakupatia zile vitu ambavyo eh, maybe wewe unazipenda, najua so. Kwanza mtu anakuchunguza, anaona kwamba unapenda hiki, kama ni pesa, unapenda pesa so anakudanganya, niko na hiki so, na hiki. Kwa hivyo ningependa ningependa kuambia tu kwamba unachukua muda wako kwanza before kuingia ama kabla kuingia katika ile ndoa, unachukua muda wako kwanza, una mkagua huyu mtu kama alikuambia pengine nina pesa, mchunguze kwanza ana pesa kiasi gani, anafanya kitu gani kuweza kupata hiyo pesa. Ama kama alikuambia mebi niko eh, na kitu fulani, chukua muda wako vizuri kuweza kumchunguza, sio kukimbilia tu na kuingia kwa sababu amekuambia kwamba nina hiki nina kile. Kwa hivyo unakimbia kuingia kwa sababu ya hicho, hicho ndo kimekuwa kichochezi chako kuingia kwa ndoa. Asante sana. Hamisi Bakari kutoka kule Zanzibar na Dennis Kiosi eh, kutoka kule nchini Kenya. Basi moja kwa moja eh, kwenye maeneo yetu hapa ya Facebook wengi mmetuma maoni yenu hapa. Nianze na nani basi? Naangalia maoni yako wewe Iban Eh, Hamisi unasema wewe kwa upande wako unachokiona hapa ni kwamba wanandoa wengi wanakosa elimu sahihi. Cash point Nyanga unasema tatizo, wadada wengi hawana maadili, hawamtii mume. Nadhani kuna jukumu la wamama kuandaa mabinti haya. Wamama wamepata ujumbe huo, kuna jukumu la kuandaa mabinti haya bila shaka King Majuto ukiwageita unachosikiliza kwa sasa, unasema sababu zipo nyingi sana kwa mambo ya talaka. Mojawapo anasema ni usaliti na wanandoa kutoheshimiana, kukosa uvumilivu na vile vile umasikini. Haya, hilo sijalisikia lakini nimesikia kwako. Amon Bizulu yuko wapi? Full respect kule Biharamulo, full respect timu. Wanasema jamani, uaminifu ndani ya ndoa e, ndio tatizo kubwa e, hiyo ndo inapelekea tamati, nasema tokomeza corona. Haya, peradusi Kubebwa Andrew ukiwa wapi? Kakiriri kila kirwa kule Kagera Tanzania. Anasema, mimi naona ongezeko la taraka ni familia kutokuwa na umoja, hasa wanawake e, kupenda madaraka kuzidi wanaume zao. Maana ushahidi, anasema anao, kutosha mengi, anaweza kuongea kwa njia ya simu. Haya, njia ya simu, mkishazungumza nimpate mwingine, huyu nani? Bernard Samike anasema, niko Geita Tanzania, anasema mimi kwa upande wangu naona kwamba ongezeko kwa hili la taraka naitwa na sisi wanandoa wanandoa kupenda kuchipuka na kusahau ndoa zetu si. <laughs> Anasema acha tu, jingine ni tamaa ya maisha haya. Jamani wanandoa, mmesikiliza hiyo, acheni mambo ya michepuko haya. Eneza Mbonea, yuko wapi? Anasema niko mtaani, anasema ananiita mwewe msaka pochi, niko mitaa ya Moshi, Kilimanjaro. Anasema talaka nyingi kwa wakati huu zinatokana na mfumo wa maisha eh, wengi wanaolewa au wanaoa wakijua maisha yatakuwa mazuri bila kujua kwamba ndoa inataka uvumilivu wa hali ya juu. Bila shaka Johannes Bita John, ukiwa wapi? Muleba, Kagera, Tanzania anasema kwa upande wangu eh, mimi naona mambo mengi hapa saizi ni korona. Eh, mambo mengi ni korona, tuvae barakoa, lakini swala la ndoa ni tatizo kubwa, tuliache kwanza haya basi msikilizaji, ni kushukuru sana wewe uliochangia kwenye Facebook. Wengi sana mmetoa maoni yenu, endeleni kutoa maoni yenu kwenye mada zetu mbalimbali usau eh, kila siku Jumatatu hadi Alhamisi tunakuwa na mada nzuri tu kwenye barazani. Asante sana, naona na sande Shomari muda kwa upande wetu unayoyoma, lakini kulingana na msemo wako unaopenda sana kuusema, VOA Express bila ya muziki bado haijakamilika naona ni wakati murwa sasa wa kupata burudani ya muziki. Tunakuchezea kibao kinachoitwa na enjoy kutoka kwa mwanamuziki Asley. na masere sana, kibao kizito, kibao mashachari, kibao Murwati bin Murwati kweli kweli, msikilizaji. Huyo ni Asilei, uh, msanii wa kizazi kipe na kitu chake hicho, na enjoy msikilizaji, na ukiwa kule Mombasa, Kenya, Dar es Salaam, Tanzania, Mombasa, DRC, e, pata vitu vizito na vizuri hivyo kutoka hapa VOA Express, na vinakujia basi kila siku kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, eh, sasa pia unaingia kwa mtandao wetu www.voaswahili.com, pia unaweza kusikiliza pamoja na radio shirika katika eneo zima la maziwa makuu bila kusahau kwenye mtandao wetu wa Facebook unapata vitu hivi moja kwa moja msikilizaji. Na sasa tuangazie masuala ya teknolojia. Wakati taasisi na makampuni mbalimbali mbali duniani yakijikita kutafuta dawa na hata chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa korona, kuna baadhi ambao wameelekeza ubunifu wao wa kiteknolojia kwa vifaa vya kisasa kabisa vya kuwapima watu lakini bila kuwa nao karibu. Miwani maalum huenda ikawa jawabu kwa upimaji wa haraka wa joto mwilini. Mwenzetu BMJ Muridhi kutoka meza ya teknolojia ametutayarishia ripoti ifuatayo. Kampuni moja ya teknolojia ambayo awali ilikuwa ikitengeneza michezo ya kompyuta ambayo ni maarufu sana hususan kwa kizazi kipya, sasa imepanua wigo wake na kwa kutumia programu ya kompyuta maarufu Artificial Intelligence, imejitosa uwanjani katika juhudi za kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona badala ya kutumia mbinu ambazo zimekuwa zikionekana kote ulimwenguni kuwapima watu joto lao ili kubaini iwapo wana baadhi ya dalili za korona, kampuni hii ya China inatumia miwani ambayo kwa mbali inaweza kutambua iwapo mtu ana joto jingi au la. Kampuni hiyo iitwayo Rokid imebuni miwani ya kipekee, na tangu kuchukua hatua hiyo vifaa vyake vimeanza kupata umaarufu mkubwa, hususan barani Asia. Makamu wa rais wa kampuni hiyo ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba ndani ya kipindi cha wiki mbili walikuwa wamebuni miwani inayotumia teknolojia yenye umaarufu mkubwa kwa makampuni yanayotengeneza magari yasiyo na madereva au hata droni, yaani ndege zisizo na rubani. Na je, miwani hii inafanyaje kazi? ikiwa na sensa za hali ya juu kabisa zenye miale maarufu kama infrared na kamera yenye nguvu miwani hii iliyopewa jina la T1 inafanya vipimo vya haraka kwa watu walio mbali na matokeo yake kupatikana papo hapo. Umaarufu wake umeendelea kuongezeka baada ya kuuza takriban miwani mia moja kwa idara za serikali, mashule na taasisi zingine nchini China. Na kama anavyoeleza makamu wa rais wa kampuni hiyo, Sheng Wenchi, gharama yake ni nafuu. Hapa China, makampuni, viwanda na serikali wote ni lazima wafanye vipimo vya joto. Kwa hivyo kampuni hii imeamua kutoa huduma ambayo ni ya gharama ya chini, ili tuchukua muda mrefu sana pamoja pia na vipimo vingi sana katika kufikia mafanikio haya ya kutumia teknolojia ya miwani. Kwetu sisi ni nadra sana kupata matokeo ambayo si sahihi, lakini iwapo mtu atatokea na kuwe na kasoro katika upimaji, miwani hiyo hiyo itapima tena, na mara nyingi matokeo yake yanaonyesha uhalisia wa mambo. Kampuni hii inasema kwamba inaimarisha mfumo huu ili kwa kutumia kifaa kimoja tu mtu anaweza kupima watu wengi kwa wakati mmoja katika eh, maeneo kama vile viwanja vya ndege, kwenye masoko yenye misongamano mikubwa na hata maduka makubwa ya kuuza bidhaa. Bawabu huyu anasema mfumo huu wa miwani umeirahisisha mno kazi yake, kwa sababu anaweza kujua kwa haraka ni nani ambaye joto lake limepanda na kumuzuia kuingia kwenye jengo hadi pale itakapobainika wazi kwamba hana virusi hivyo vya korona. Iwapo miwani kama hii itaidhinishwa katika nchi zingine duniani, huenda taswira ya sasa ya watu kumulikwa kwa kifaa cha mkononi ikabadilika kwa kiasi kikubwa, kwani miwani hii haichokeshi mwenye kuivaa na wala haihitaji kumsogelea mtu ili kumfanyia vipimo. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Wakati huu msikilizaji wa janga la korona, mashirika mengi pamoja na makampuni yamepoteza mapato na kulazimika kuwafuta wafanyakazi wao au kuwapa likizo bila malipo. Nchini Kenya, msichana aliyejitambulisha kwa jina la Grace aliyekuwa akifanya kazi katika treni ya kisasa SGR amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, juu ya maswala ya kama huna kazi, ambapo hivi sasa yupo nyumbani, lakini amepata bahati, anaendesha biashara ya hoteli ya familia saini. mwaka sasa ilifika wakati ikabidi tume kampuni ikatuambia since kumewekwa lockdown na train yetu ni inter county, lazima ipitie kwa hizo kaunti zote, Voi na hizo zingine Marekani. Sasa ikabidi tumambua tutulie nyumbani hadi kutakapofunguka. wafanyikazi kwanza wengine wamepatiwa leave. Alafu kafika wakati train pia ikabadilisha schedule yake, train ikakuwa inaanza kutoka Mombasa ilikuwa inatoka saa mbili mwanzoni lakini kabadilishwa ikaanza kutoka saa nne Tunafika tulikuwa tuendi mpaka Nairobi, tunafika tuna Mtito Andei alafu tunarudi, ambapo mwanzoni tulikuwa tunaenda mpaka Nairobi na tunarudi. Kwa hivyo treni ikabadilishwa ikaanza saa nne bai, saa kumi ikakuwa isharudi Mombasa, si kama pale awali ilikuwa inafika Mombasa saa moja Sasa kwetu pia ikakuwa ni challenging sana. Sasa saa hii, wakati kama huu ni mgumu, hasa kama mimi kijana, niko nyumbani. Kazi yetu sana sana, watu wengi tunategemea mishahara ndio tujikimu kimaisha, lakini kwa sasa, sasa hii tuko nyumbani, nakuta majukumu ni mengi, lakini ina inategemea, inabidi sasa uingie katika family business ndio pia akili sky idol, sababu sasa hii nashukuru, sababu pia hiyo family business imenisaidia akili yangu imekuwa fixed sana. E, biashara yetu ni ya hoteli hizi pikapika wakati walitupatia likizo turudi nyumbani, ikabidi niingilie kusaidia mama katika biashara yake ya hoteli, lakini pia unakuta kama saizi pia hiyo sheria mpya imewekwa, kwanza leseni tena ikatue tena mpya unaona pia bado inakuwa challenging kwetu. Haya basi, mambo mazito hayo, mazuri mazuri kabisa, kwenye kama una kazi. Msikilizaji basi, hapa The Express ndio hivyo tena, inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. E, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Bi Aida Isa kutoka studio Jina langu ni Sandey Shomari, nikiwa nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti wa Kibayasi, na watakieni wote wasikilizaji wetu jioni njema yenye utulivu, bila kusahau maandalizi mazuri ya futari kwa wale ambao wako kwenye mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kila la heri, kwa heri kwa sasa.