Tatu kamili jioni Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa mbili kamili jioni. Hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Mkuu wa sheria wa Burundi Silvestre Nyandwi amewahimiza wanasiasa nchini humo kutowachochea watu kufanya vurugu baada ya kutokea makabiliano katika sehemu kadhaa kati ya wafuasi wa serikali na wale wa upinzani. Machafuko yameripotiwa katika sehemu kadhaa za nchi wakati kampeni zinaendelea kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika baada ya wiki mbili zijazo. Watu watatu wanaripotiwa kufa kutokana na machafuko hayo. Shirika la Human Rights Watch linasema kwamba kumekuwepo kampeni ya kuminya vyombo vya habari na upinzani. Japo nchi zingine zimeweka masharti ya kutaka watu kufuata maagizo ya maafisa wa afya kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona, hali ni tofauti kabisa nchini Burundi. Mikusanyiko mikubwa ya watu inafanyika kote Burundi kwa ajili ya kampeni, maisha yakiendelea kama kawaida. Viongozi wa kisiasa kutoka sehemu za Nyanza na magharibi mwa Kenya wanaendelea kushinikiza serikali kutangaza mafuriko ambayo yamesababisha uharibifu mkubwa nchini humo kuwa janga la kitaifa. Viongozi hao wakiwemo wabunge katika bunge la kitaifa na wabunge wa kaunti wameeleza wasiwasi kwamba hali inaendelea kuwa mbaya kila siku, na kuna haja ya dharura ya kuwasaidia watu walioathirika na kukoseshwa makao kutokana na mafuriko hayo. Wanataka serikali ya Kenya kutenga pesa kusaidia maelfu ya familia ambazo zimekoseshwa makao, ambazo hazina chakula na kuishi katika kambi. Zaidi ya watu elfu mia moja wamekoseshwa makao kutokana na mafuriko katika eneo bunge la Budalangi, magharibi mwa Kenya na sehemu za Nyanza. Baadhi ya sehemu ambazo watu walikua ku wamekimbilia nazo zimejaa maji na kulazimu watu kutorokea sehemu nyingine. Kuna wasiwasi wa uhaba mkubwa wa chakula baada ya mashamba kufunikwa na maji kutokana na ziwa Victoria kujaa maji kupindukia, huku mvua ikiendelea kunyesha sehemu hizo. Rais wa Iran Hassan Rohani amesema kwamba Marekani ilifanya kosa la kijinga kwa kujiondoa katika mkataba wa nyuklia na kuonya athari kubwa sana iwapo washirika wake wa karibu watakubali kuiongezea marufuku ya silaha inavyotaka Marekani. Marufuku hiyo ilitarajiwa kuanza kulegezwa kuanzia mwezi Oktoba na kuondolewa kabisa kwa kuzingatia maamuzi namba mbili mbili tatu moja ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Maamuzi hayo yaliiwekea Iran kiwango cha silaha inazostahili kutengeneza kulingana na mpango wa silaha za nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Rais Donald Trump aliondoa Marekani kwenye mpango wa nyuklia wa Iran mwaka elfu mbili kumi na nane na kuanza kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi hiyo. Wagonjwa kadhaa wa virusi vya korona wameandamana nje ya kituo cha matibabu kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika jimbo la Gombe, wakidai kwamba hawakuwa wakipata huduma nzuri. Wagonjwa hao wamelalamikia ukosefu wa huduma na kutolishwa vizuri. Wamekaribiana na watu wengine wakati wa maandamano hayo, wamefunga barabara kuu iliyo karibu na kituo hicho cha matibabu katika kijiji cha Kodon, kilomita 8 kutoka mji mkuu wa jimbo la Gombe. Maafisa wameomba waandamanaji kurejea katika vituo vya tiba na kuahidi kutatua malalamishi yao. Maafisa wana wasiwasi kwamba huenda maambukizi yametokea wakati wa maandamano hayo wagonjwa wa korona walipotangamana na jamii na huenda maambukizi yakasambaa vijijini, kupitia kwa watu walioshuhudia maandamano hayo, watu mia moja wa maambukizi wa virusi vya korona katika jimbo la Gombe. Jumla ya wa watu elfu mbili mia tisa hamsini wameambukizwa korona nchini Nigeria na watu mia sita wamekufa katika muda wa saa ishirini na nne nchini Brazil kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Idadi hiyo ya vifo ndiyo ya juu zaidi kurekodiwa siku moja tangu kutokea kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona nchini Brazil. Wizara ya afya imeripoti vifo vya watu elfu saba mia tisa ishirini na moja kufikia jana jioni. Watu elfu mia moja kumi na nne mia saba kumi na tano wamethibitishwa kuambukizwa virusi hivyo kufikia sasa huku idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka, hasira na huzuni vimetawala nchini Brazil, familia za watu waliokufa kutokana na korona na wagonjwa zikilalamikia kuhusu matibabu watu hao wanapewa . Raia wa Brazil pia wamekasirishwa na jinsi Rais Jair Bolsonaro anavyoshughulikia janga la virusi vya korona nchini humo. Bolsonaro amesisitiza kwamba watu waendelee kufanya kazi kama ilivyo kawaida ili kuhakikisha kwamba nchi hiyo haiingii katika mgogoro wa kiuchumi. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kwa Undani e, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa leo ni siku ya Jumatano ya tarehe sita mwezi wa tano mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, ambapo ulimwengu bado unaendelea kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona ambavyo vimeshasababisha eh, vifo vya watu wengi kwelikweli kote ulimwenguni. Katika matangazo ya kwa undani leo, basi tutaangalia eh, hali ya siasa za Burundi ambapo hivi sasa taifa hilo liko katika kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa, wa bunge na rais, ambapo uh, Burundi itashuhudia uchaguzi mwingine na ndiyo itakapofikia ukomo wa madaraka wa Rais Pierre Nkurunziza ambaye amekwepo katika madaraka kwa muda mrefu hivi sasa ambapo mwaka elfu mbili kumi na tano e, alipoamua kugombea tena kulisababisha mgogoro mkubwa wa kisiasa. Hiyo itakuwa sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Katika sehemu ya pili katika uh, kipindi cha kwa undani hii leo basi tutaangazia eh, hali ya mafuriko ambayo inaendelea kutokea katika taifa la Kenya ambapo maafa mengine yanazidi kuelezwa na mpaka hivi sasa ikielezwa kwamba zaidi ya watu 190 wameshapoteza maisha toka mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko kuzagaa katika maeneo mbalimbali mbali ya taifa hilo. Mimi ninayekukaribisha jina langu ni Idi Ligongo, na karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hii leo tunaangalia kampeni za urais na wabunge nchini Burundi. Burundi imeingia katika kampeni hivi sasa, ikiwa ni juma la pili, ambapo juma lililopita kampeni zilifunguliwa rasmi, ambapo wagombea urais wanaowania kiti cha urais wamekuwa wakinadi uh, sera zao ili kufanya wananchi kuwapigia kura katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika uh, takribani wiki mbili katika hali ambayo uh, watu wengi hawakutarajia kwamba Burundi imeendelea kufanya kampeni zake, wakati hivi sasa ulimwengu uko katikati ya kati mapambano ya virusi vya korona, virusi ambavyo vimesababisha mataifa mengi duniani kusitisha shughuli za kila siku na kutaka watu kukaa majumbani. Lakini Burundi yenyewe haya imeendelea na shughuli zake za kuhakikisha kwamba uchaguzi wa mwaka huu unafanyika kama elea kwamba kumetokea machafuko ya hapa na pale baina ya wafuasi wa vyama uh, vya upinzani na chama tawala nchini humo Burundi ambapo uh, inaelezwa kwamba watu takriban watatu wameshapoteza maisha kutokana na ghasia hizo, na hatua hiyo imemfanya mwanasheria mkuu wa Burundi Silvestri Nyandwi eh, kutoa wito kwa wanasiasa kutochochea ghasia baada ya kutokea ghasia kadhaa zilizowashirikisha watu waliokuwa na mapanga baina ya wafuasi wa chama tawala na wale wanaounga mkono upinzani. Kumekuwa na mashambulizi katika maeneo kadhaa ya nchi ya Burundi kabla ya kufanyika katika uchaguzi huo wa rais na wabunge unaotarajiwa kufanyika katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Mpaka sasa taarifa zinaeleza kuwa watu watatu wameuawa, ambapo shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza kwamba kumekuwa na kampeni za ukandamizaji dhidi ya wanahabari wa Burundi na wapinzani. Mataifa mengine katika ukanda wa Afrika mashariki na kati yanayopakana na Burundi yameweka marufuku ya watu kuingia katika mataifa hayo ikiwa ni njia ya kabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona, lakini kampeni zinazoshirikisha eh, makundi makubwa ya watu zinaendelea kote nchini Burundi. Nimezungumza na mwanahabari wetu Jean Marie hicho Burundi, kutaka kujua kile kinachoendelea. Jean Marie, hebu tueleze kwanza kile kinachoendelea hasa, taarifa za ghasia uh, maanake tumesikia hata mwanasheria mkuu hapa ameeleza kwamba wanasiasa inabidi wasichochee ghasia. Tueleze nini kinaendelea hapo Burundi? Eh, hakika kampeni inaendelea eh, kama kawaida nchini eh, Burundi. Wagombea eh, wote saba hivi sasa wanakuwa wanajielekeza mikoani E, kutafuta kura kwa miongoni mwa wananchi na kuwatafsiria sera zao ili waweze kuwapa kura kwa wingi. Lakini kile ambacho kimejitokeza kwa sasa ni mfarakano au ni ghasia kati ya wafuasi wa chama chuma madarakani CNDD-FDD na hususan vijana wale wa chama hicho maarufu Imbonerakure pamoja na wafuasi wa chama chenye upinzani mkubwa cha SML kinachoongozwa na kila mara ambapo pametokea kampeni za uchaguzi katika maeneo ambapo wanakutania watu hao, kuna zuka ghasia na fujo, na kusababisha maafa na hata majeruhi miongoni mwa wafuasi wa pamate viwili na mpaka hivi sasa kwa mujibu wa taarifa uh, zilizokwepa manake, kuna vifo tulielezwa vimetokea katika siku mbili um, zilizopita. Hebu tueleze undani uh, wa taarifa hizi, na je mpaka hivi sasa kuna maafa mengine mabaya yamejitokeza? Msemaji wa polisi ya uh, taifa la Burundi, Pierre Ngurikie, akizungumza na waandishi wa habari hiyo jana katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega ametaja kuwa hadi sasa tayari watu watatu wameshauawa wameshapoteza maisha yao ajili ya machafuko hayo, akimaanisha wafuasi wawili wa chama madarakani SDFDD na mfuasi mmoja wa chama cha upinzani cha CNN. Na vilevile ametaja kuwa kwamba kuna ma majeraha ambayo yalijitokeza ikiwa ni pamoja na wafuasi 18 wa chama cha CNDD-FDD chama cha madarakani ambao walijeruhiwa na pia kuna wafuasi wanane wa chama cha upinzani cha SML ambao wamearifiwa pia kujeruhiwa. Na kuna taarifa kwamba uh, mwanasheria wa hapo mkuu amewaeleza uh, hawa wanasiasa kwamba wasitoe lugha za uchochezi, kwani kuna uchochezi wowote ambao unaonekana kutokea kutoka kwa wagombea ama wafuasi ama vyama vyenyewe ambavyo vimekuwa vikigombania uh, nafasi za uongozi kwa hivi sasa viko katika kampeni ndiyo. Bila kukawia, mwanasheria mkuu wa jamhuri ya Burundi Silvestre Nyandwi alitoa taarifa ambamo ametahadharisha wanasiasa wote wa wa Burundi ambao wako katika kampeni ya ya chaguzi za katika kampeni ya chaguzi kuu amewatahadharisha akiwataka wote wajiepushe na, na, na kauli ya uh, ghasia na fujo na na kauli ambayo inachochea uhasama miongoni mwa wafuasi wa vyama mbalimbali vya kisiasa. Ametaja kuwa sheria bila bila shaka itafata mkondo wake na mwanasiasa yoyote yule au mfuasi yoyote wa chama cha kisiasa ambaye atakutwa na hatia atahukumiwa kwa mujibu wa sheria. Na chama ambacho kinashutumiwa zaidi kuchochea uhasama ni chama cha upinzani cha FNL. Hayo amehakikishwa na, na msemaji wa polisi eh, Pierre Ngurikiye wakati aliongea na waandishi wa habari, akimtaka kiongozi wa chama hicho Agaton Gwasa awape nidhamu wafuasi wake na ili wajiepushe na na kauli ya ya uhasama kati yao pamoja na wafuasi wa vyama vingine vya kisiasa, akimaanisha chama madarakani cha CNDD-FDD. Lakini yeye mwenyewe kiongozi Agathon Rwasa amejibu chochote juu ya shutuma hizo kutoka kwa polisi kwamba yeye amekuwa akichochea hizi ghasia kwa wafuasi wake. Mpinzani huyo Agathon Rwasa, kiongozi wa chama cha SN, cha CNN, ametupilia mbali madai hayo ya msemaji wa polisi ya taifa la Burundi, akitaja kwamba wanaoshambuliwa zaidi ni wafuasi wake ambao wanashambuliwa na wafuasi e, wa chama madarakani CNDD-FDD, akimaanisha vijana wa chama hicho maarufu Imbonerakure, akitaja kuwa ndio wanawashambulia na yeye sasa amewaambia wafuasi wake wasi umesalia kimya wakati wakishambuliwa waki tu na wafuasi hao wa chama madarakani, vijana hao wa uh, Imbonerakure. Anawataka pia wafuasi wake wa chama cha FNL walipize kisasi, wakisalia kimya, kwa sababu ametaja kuwa hawataendelea wanavumilia mashambulizi hayo ya wafuasi wa chama cha CNDD-FDD. Anawataka wafuasi wake na upia, ikiwa wanashambuliwa na hiyo pia, walipize kisasi na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, labda unaweza kutueleza ushiriki wa Rais Pierre Nkurunzinza katika kampeni hizi, e, hali hii ambayo inaendelea. Je, ameshajitokeza na kueleza bayana chochote kile kimamo Raisi Pierre Nkurunzinza? E, ni kwamba yeye ameonyesha dhahiri kuwa anamuunga mkono mgombea wa chama madarakani CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye, kila mahala ambako mgombea huyo wa chama madarakani anajielekeza katika kampeni anakuwa yuko pamoja na Rais Nguru Nziza. Hiyo ikiwa ni dalili kuwa Rais Nguru Nziza anataka kuwafahamisha au kuwaonyesha wafuasi wa chama madarakani sende dfdd kuwa naunga mkono mgombea huyo wa chama cha sende dfdd Evaristi Ndaishimie. Lakini kiujumla, wananchi wanaonekana kupokea vipi hizi uh, kampeni za uchaguzi? Maanake uh, toka elfu mbili kumi na tano kulikuwa na mgogoro wa kisiasa ambao umesababisha machafuko hapa na pale na kusababisha baadhi ya watu kukimbia Burundi. Je, kwa mazingira yaliyopo, kuna hali ya kuonyesha kwamba kuamini uchaguzi huu uh, kwamba utakuwa ni wa kuirudisha Burundi katika hali ya uthabiti. Inapema kutaja kuwa kuna machafuko labda ya ziada yanaweza kutokea, lakini kile kilicho dhahiri ni kwamba wafuasi wa vyama vya upinzani wameonekana hivi sasa kuwa hawana hofu, wanajitokeza kwa wingi bila uoga katika kampeni za chaguzi. Vilevile inaonekana kuwa hivi sasa hawaufii chochote na wako tayari kupambana na ikiwa ni pamoja na polisi, ikiwa ni pamoja na jeshi, au ikiwa ni pamoja na wafuasi wa chama tawala. Wako tayari kupambana nao hadi pale watajua ukweli kuhusu uchaguzi, jinsi matokeo ya uchaguzi, jinsi yataendeka. Sasa hebu tueleze mazingira ya uh, kampeni zinazofanyika hivi sasa wakati uh, Burundi bado inabidi eh, kuungana na mataifa mengine yote duniani kukabiliana na virusi hivi vya corona hali ikoje? Kuna viashirio vyovyote kwamba wanafanya kampeni lakini wakiwa wanafanya uangalizi au wakiwa makini katika kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi zaidi yanaendelea kufanyika? Hakika hakuna mikakati yoyote ambayo inachukuliwa ili kumaanisha kuwa wako wanap, wanapiga vita maambulizi ya virusi vya korona. Kile ambacho wanasiasa wa Burundi hivi sasa kina wanashughulika nacho ni kampeni za uchaguzi. Hawajali chochote kuhusu madhara ya, ya maambukizi ya virusi hivyo vya korona na wanaonekana kwa wingi wafuasi wa vyama wanakusanyika bila mipangilio yoyote, bila kinga yoyote. Kile ambacho kinaonekana ni kuwa kuna hatari ikiwa hali itaendelea hivyo kuna hatari kubwa ya kuzuka eh, maambukizi makubwa ya virusi vya korona miongoni mwa raia. Shukrani kabisa, Jean Marie Hichu, Burundi, kwa kutuletea taarifa hizo kutoka hapo Burundi ambapo uchaguzi unatarajia kufanyika eh, ndani ya wiki mbili zijazo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani katika sehemu hii leo hii tunaangazia mafuriko ambayo yamesababishwa na mvua za usiku wa kuamkia leo uh, Jumatano ambapo Kenya imeripoti maafa mengine ya vifo vya watu zaidi ya thelathini eh, kutokana na mvua kubwa na sasa idadi ya walioangamia inakaribia takriban watu mia mbili wasiwasi unazidi kutanda nchini humo huku mafuriko hayo yakitokea wakati huu, Kenya inaungana na mataifa mengine duniani kukabiliana na virusi vya korona. Tujiunge na wanahabari wetu uh, Salima Mohamed na Josephat Kioko ambao wapo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Karibu. Tukushukuru sana mwenzetu kutupisha ukiwa hapo Washington. Na sisi kweli hapa Mombasa, ni vile umedokeza kwamba mafuriko yameua watu wengi nchini Kenya na sehemu kubwa ya Afrika Mashariki pia imepata maafa kutokana na mafuriko hayo. Tukizungumza haya chini ya saa 48 wakenya 30 wamefariki na sasa waliokufa kufikia sasa ni karibia watu 200. Kuna mikakati serikali imetangaza kuanzia leo Jumatano, yote hayo utayapata katika kwa undani Nam. Ni wakati ambapo Kenya inapambana na janga la COVID 19 na janga lingine ndo hili limeibuka la athari za mafuriko yaliyosababisha vifo uh, mia moja tisini na nne kufikia sasa. Tutakujuza kwa undani zaidi kuhusu hili nam. Tuanze na taarifa kwamba serikali imetangaza mikakati chini ya kamati ya dharura, ili kuwa wanusuri Wakenya walio katika maeneo hatari. Hii ni mikakati iliyotangazwa na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang ambaye ametangaza kwanza, kuanzia leo Jumatano wametoa tahadhari ambayo inatakana idumu kwa kipindi cha majuma mawili katika sehemu ambazo Wakenya wanaendelea kuhatarisha maisha yao kutokana na mafuriko na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Mkakati wa pili aliyotangaza waziri Matiang'i ni kwamba maeneo ya kaskazini mashariki, maeneo ya kama vile Tana River na pia kaskazini mashariki, watu waondoke karibu na mito. Kwa mfano, e, mto Tana unaotoka katika nyanda za juu unasababisha hatari katika maisha ya watu katika mji wa Garisa. Na mkakati mwingine aliyotangaza ni kwamba viongozi wa kisiasa na wengine waache malalamiko kwamba wakati serikali ikiopoa watu namna hii, wanaanza kuwashutumu kwamba watu hawapasi kuondoka katika maeneo yao. Na la mwisho aliyotangaza waziri Fredi Matiang ni kwamba maafisa katika serikali za kaunti na maafisa wengine waandamizi wa serikali watumie nguvu kuanzia leo kuondoa watu katika maeneo yanayotangazwa kuwa ni hatari. Mafuriko haya hayajaanza leo wala jana, kama anavyoeleza mwenzangu hapa Salma Mohamed. Naam, ni kweli kabisa. Nikianza kwa kunukuu jarida la Floodlist ambalo ni jarida li, liko kipaumbele katika kuangazia mafuriko yanayotokea katika maeneo ya Afrika kwa hususan, linasema kwamba mafuriko nchini Kenya yaliathiri zaidi ya watu laki moja na sitini tangu kuanza kwa mvua fupi mnamo Oktoba. Hii ni kulingana na shirika la Red Cross hapa nchini Kenya, na karibu ya watu mia moja ishirini waliripotiwa kufariki mwisho wa mwaka jana. Wengine kadhaa waliopoteza maisha baada ya maporomoko ya ardhi katika kaunti ya Pokot Magharibi, ikiwa ni tarehe ya 23 Novemba mwaka 2019. Uh, Red Cross nchini Kenya ilisema kuwa karibu watu 1018 walipoteza makao yao nchini Kenya kwa sababu ya athari za mafuriko. Hawa ni pamoja na 1000 kutoka kaunti hiyo ya Pokot Magharibi. Eneo hili linaonekana kupigwa sana na mafuriko na kulingana na serikali ya Kenya nyumba 1016 ziliharibiwa kote nchini. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Uratibu wa Masuala ya Kibinadamu UNOCHA iliripoti kuwa mafuriko na mito ya maji yaliathiri angalau kaunti 31 ya kaunti 47 za Kenya ikijumlisha mikoa ya Kati, Pwani, Mashariki, Kaskazini, Nyanza, Bonde la Ufa na Magharibi na mjini maeneo ya Nairobi na Mombasa. Miundombinu ikiwa ni pamoja na barabara na madaraja yaliharibiwa na kuzuia juhudi zozote zile za kibinadamu kufikia maeneo yaliyoathirika. Nam akioko na, na kwa hivi sasa nchini Kenya ni yapi, hebu tujuzi yanayoendelea? Kamati iliyoteuliwa na Waziri Fredi Matiang'i ambayo imeanza mkakati leo kwa sababu ya mafuriko haya inajumuisha maafisa wa serikali katika wizara mbalimbali mbali. Kwanza ni wizara ya usalama Machang wa ndani ikiongozwa na Fredi Matiang'i na maafisa wa wenzake katika wizara hiyo. Pia wizara ya ugatuzi ikiongozwa na wiji ni Wamalwa wamejiunga katika lile jopo ama kamati ya dharura ili kusaidia Wakenya sehemu mbalimbali mbali. Pia kuna maafisa kutoka wizara ya afya inayoongozwa na Mtai Kagwe kwa sababu wakati wanaposhughulikia Covid 19 wamegundua kwamba mafuriko pia yanaendelea kuangamiza watu wengi. Shirika la Msalaba Mwekundu limo na maafisa wake pale katika sehemu mbalimbali nchini, katika kamatio ya kukabili mikasa hii ya mafuriko, na pia serikali za kaunti zimetoa maafisa wake kusaidiana na serikali ya kitaifa katika masuala hayo. Wanasayansi pia wamo katika harakati hizi za kusaidia kupambana na mafuriko sehemu mbalimbali mbali nchini Kenya, kwa sababu ya watu wengi kufariki, ikiwa kufikia leo ni watu 194. Waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa amezungumzia haya leo katika mkutano na waandishi wa habari, 164 walikuwa wamepoteza maisha yao kwa ajili ya mafuriko sehemu mbalimbali mbali za nchi yetu, zile ambazo tumeelezwa kuna mvua siku ya leo, usiku wa kuamkia jana tumepoteza Wakenya wengine thelathini kwa masaa karibu arobaini na nne sasa. Wale wamepoteza maisha ni wakenya 194, sababu ya mafuriko haya. Naam, ni sauti yake huyo waziri wa ugatuzi Eugene mwamwalo, akiwa mstari wa mbele katika kukabiliana na hali iliyopo hivi sasa nchini Kenya. Nikiongezea yale mwenzangu amezungumzia mikakati ya kukabiliana na hali ambayo imetufika hivi sasa, upande wa shirika la Red Cross. Duru zinaarifu kwamba shirika hilo limeuliza serikali za kaunti kwa malazi ya ziada kutokana na wasiwasi kwamba ugonjwa wa Korona unaweza kuenea kwa sababu ya mafuriko. Nikimnukuu, makazi ni kipaumbele wakati huu, watu wanahitaji kupewa mahali pa kukaa ili kuwalinda kutokana na mvua zinazoendelea. Barabara zimekatwa, madaraja yameharibiwa, upatikanaji wa vituo vya afya unakuwa changamoto. Tunahitaji juhudi za kujumlisha katika kuliangazia hili, kuhakikisha tunafikia idadi kubwa, kwa lengo la kuzuia majanga yote kwa pamoja, alisema katibu mkuu wa Red Cross nchini Kenya B. Asha Mohammed. Vyombo mbalimbali vya habari vimekuwa vikiripoti tangu mwishoni mwa mwaka jana jinsi mafuriko yamekuwa na maafa mengi katika eneo nzima la Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa Disemba tarehe 6, kanda ya Afrika Mashariki ilikuwa watu wapatao milioni mbili nukta nane wameathiriwa na mafuriko hayo katika sehemu mbalimbali, na watu kupoteza makao. Januari 3, mwaka huu mafuriko katika eneo la Kenya alikumba sana kaunti ya Narok ambapo watu walipoteza makao. Vyombo vya habari vikaripoti mtu mmoja kufariki. Machi 30 mafuriko zaidi akaripotiwa magharibi mwa Kenya, mamia ya watu wakipoteza makao, ambapo shirika la Msalabu Mwekundu likaripoti kwamba watu wengine kadhaa walifariki wali katika maeneo hayo. Aprili 19, yani mwezi uliopita, mvua ikazidi kuwa nyingi nchini Kenya, maporomoko ya ardhi yakashuhudiwa eneo la West Pokot watu wapatoa elfu nne wakaripotiwa siku hiyo hiyo kwamba walikuwa wamepoteza makao, na gazeti la Daily Nation likaripoti kwamba watu 24 walikuwa wametoweka na baadaye maiti zikatangazwa na serikali. Aprili 22, maporomoko zaidi huko West Pokot na pia sehemu zingine za katikati mwa nchi ya Kenya, watu nane wakafariki na mamia wakapoteza makao. Kisha Aprili 27 ndiyo siku ambayo Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kwamba Wakenya 29 walikuwa wameangamia kutokana na mafuriko, wakati shirika la msalabu Mwekundu pamoja na idara ya utabiri wa hali ya anga hapa nchini Kenya ikitangaza watu zaidi ya elfu thelathini walikuwa wamepoteza makao. Na hivi ndivyo vioe ilikuwa imezungumza kwa njia ya simu na afisa wa idara hiyo ya utabiri wa hali ya anga Daktari Richard Mwita. Kiashiria kikuu ambacho kinapelekea hali hii ambayo tumeshuhudia ya mvua nzito na pia hata athari nyingi kama vile mafuriko na maporomoko ya ardhi, tuliwahabarisha watu kwamba ndiyo uh, hali ya mvua ambayo ni nyingi kwa sasa hivi, na ambayo inatanda hata maeneo ambayo kwa kweli huwa yanashuhudia hali za ukame na hata maeneo mengine ya kusini mashariki mwa nchi, ni kwamba ni kwa sababu viashiria hivi vimeongeza yale makali yake maradufu kulingana na, na mwenendo wa, wa, wa tabia nchi. Kila mara tunapoandaa na kuibua tahadhari zetu, tunazipeperusha moja kwa moja kwa vyombo vya habari na pia kwa wadau mbalimbali ambao watazitumia kwa mipangilio tofauti. Kwa mfano kama ni wadau walio katika sekta ya kilimo, wataitumia kwa mipangilio ya kilimo. Nam ndio hali ilivyo hivi sasa, na mikakati inaendelea. Tutoke nje kidogo, na tumeona kwamba VOA imekuwa mstari wa mbele katika kuangazia uh, kwa ujumla Afrika na Afrika Mashariki hususan hali hii ya mvua ama mafuriko inaendelea vipi, na mwezi uliopita tulikujuza mambo yanavyokwenda katika nchi za jirani, na hivi sasa kuanzia mwezi huu mpya ambao tumeingia ikiwa ni Mei mosi, vyombo vya habari nchini Uganda vinaripoti kwamba maelfu ya watu wameathiriwa na mafuriko na matetemeko ya ardhi katika mikoa ya magharibi na kaskazini baada ya mvua kubwa kunyesha. Mafuriko makubwa yaliathiri sehemu za wilaya ya Isingiro katika mkoa wa magharibi mwa Uganda na polisi na maafisa wa serikali waliripoti, nyumba ziliharibiwa na karibu watu elfu tano walitorokea sehemu salama kulingana na vyombo vya habari nchini humo, watu wanne huenda walifariki katika mafuriko hayo na watu wengine watatu bado hawajulikani walipo. Vyombo vya habari vya eneo hilo pia vinaripoti mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi katika wilaya ya Rubanda ambapo watu wawili wamekufa na nyumba 31 zimeharibiwa. Maporomoko ya ardhi yalipiga baada ya masaa mengi ya mvua kali mnamo tarehe mbili mosi. Shirika la Red Cross la Uganda liripoti mafuriko katika wilaya ya Kabale magharibi mwa Uganda tarehe mosi Mei, na kuharibu barabara na nyumba. Angalau mtu mmoja aliripotiwa kufa katika mafuriko hayo. Kwingineko ni mkoa wa kaskazini na pia vilevile maeneo ya nchini Rwanda hadi kadhalika mafuriko haya yanashuhudiwa na, na tutazidi kujuza kwa undani zaidi hali inavyoendelea kuripotiwa. Kipindi kilicho hewani kwa sasa ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kufahamisha msikilizaji tu kwamba nchini Kenya leo serikali imetangaza idadi ya watu 194 wamefariki baada ya mafuriko yaliyoshuhudiwa katika siku kadhaa zilizopita. Ikiwa chini ya saa 48 ni watu 30 waliofariki. Mabwawa kadhaa yamevunja kingo na vilevile mito inazidi kufurika, na sasa kuna kamati ya dharura iliyobuniwa na serikali na maafisa waandamizi katika serikali ili kuokoa Wakenya, na hata serikali imetangaza kutumia nguvu ili kuondoa wale walio hatari katika kuangamia na mafuriko hayo. Nam, kufikia hapo basi, hatuna budi, maanake muda umetupa kishogo, inabidi tukwage hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Salma Muhammed, na mimi hapa ni Josphat Kioko. Ni siku ambayo tumeangazia mafuriko, tunakuaga. Kurudisha Washington DC. Asante sana Sala Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, basi tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.