Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Na mimi ni Harrison Kamau, tukikukaribisha kwenye matangazo yetu ya alfajiri leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 7 mwezi Mei mwaka wa 2020 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Basi andamana nasi hadi mwisho, popote ulipo katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Baadhi ya wakulima nchini Tanzania walio kwenye mpaka wa taifa hilo na Kenya wanasema wanazuiliwa na maafisa wa Kenya kuvuna mazao yao waliyoyapanda upande wa Kenya. Kulikoni? Kwa sababu hata sisi tusingependa tuanze kuwakamata Wakenya upande wetu, na wapo wengi. Na katika habari nyingine, serikali ya Kenya yatangaza masharti zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Ikiwa ni pamoja na kuwataka madereva wa kubeba mizigo wafanyiwe vipimo saa 48 kabla ya kuanza safari zao. Hii ni baada ya marais Uhuru Kenyatta, Yoweri Museveni pamoja na yule wa Rwanda kufanya mazungumzo na kukubaliana kuwe na kituo kimoja kufanya vipimo na kuwaruhusu madereva kuendelea kutekeleza majukumu. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikiliza katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voswahili.com. Na kabla ya kukupatia yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Benki Kuu ya Dunia kupitia msemaji wake imesema kuwa itatoa msaada wa dola milioni saba kwa Zimbabwe ili kukabiliana na janga la COVID-19 ambalo linahofiwa kusambaratisha zaidi uchumi ambao tayari umedorora. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tayari Zimbabwe ina deni la dola bilioni 1.2 za Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika pamoja na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya, swala ambalo linaizuia kupokea mkopo zaidi kutoka mashirika ya kimataifa. Benki ya Dunia imesema kuwa ingawa Zimbabwe haiwezi kupokea fedha za kawaida kutoka kwake kutokana na deni lililoko inaweza kupata msaada kutoka mfuko maalum pamoja na mataifa mengine yenye madeni. Ripoti zinasema kuwa maafisa wakuu wa benki ya Dunia wamehimiza haja ya kuongeza mfuko huo maalum ili kusaidia mataifa maskini yanayokabiliana na, na janga la korona kote ulimwenguni. Zimbabwe itapokea dola milioni tano kutoka mfuko wa benki ya dunia pamoja na milioni mbili zaidi kutoka mfuko maalum uliozinduliwa baada ya kimbunga kilichotokea nchini humo mwaka uliopita. Zimbabwe imeripoti visa thelathini na nne vya maambukizi na vifo vinne pekee tangu kuzuka kwa janga hilo, ingawa wataalamu wa afya wanaonya kuwa huenda mfumo wake wa afya usimudu maambukizi zaidi. Uchumi wa Marekani ambao ndio mkubwa zaidi ulimwenguni unasemekana kushuka kwa haraka kutokana na janga la virusi vya korona, wakati ripoti iliyotolewa ikisema kuwa makampuni ya Marekani yalisimamisha kazi takriban watu milioni 20.2 mwelizi uliopita. Taasisi inayofuatilia maswala ya kiuchumi ya ADP imesema jana Jumatano kwamba idadi ya watu waliopoteza ajira mwezi Aprili ndiyo kubwa zaidi katika kipindi cha miaka 18 ambayo imekuwa ikichukua takwimu za kiuchumi na kwamba ni mara mbili ikilinganishwa na Februari mwaka wa 2009 wakati wa kushuka kwa uchumi wa Marekani. ADP inasema kuwa idadi hiyo huenda ikawa kubwa zaidi kutokana na kuwa walikamilisha kuchukua takwimu Aprili 12 kabla ya mwezi kumalizika, kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa katika kuripoti kuhusu maswala ya ajira na idara ya kitaifa ya takwimu za wafanyakazi. Tayari watu milioni 33 wamejaza fomu za kuomba msaada kutokana na kupoteza ajira tangu janga hilo lilipoingia Marekani na kupelekea shughuli za kawaida za kiuchumi kusimamishwa, japo sasa baadhi zimeanza kurejea tena. Mamilioni ya watu wanapokea misaada kila baada ya muda fulani, kutokana na kupoteza ajira zao, ingawa fedha zina zinafuatana au ni kulingana na majimbo. Hata hivyo, serikali kuu ya Marekani inatoa dola mia sita kwa wiki kwa wale waliojaza fomu za kupoteza ajira kwa kipindi cha miezi minne ijayo. Na naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika, Tibor Nagi amesema kwamba licha ya utawala wa Rais Trump kusitisha utoaji wa mchango wa kifedha kwa shirika la afya duniani WHO, hakuna nchi nyingine kote duniani inayosaidia mataifa ya Afrika kama inavyofanya Marekani wakati huu wa kukabiliana na janga la korona. bmj Murithi anatuarifu zaidi. Naibu wa waziri Nagi amesema kwamba kwa miaka 20 Marekani imekuwa ikitoa mafunzo kwa wahudumu wa afya na kusaidia nchi za Afrika kuimarisha mifumo yao ya afya. Amesema kati ya zaidi ya dola mia saba na themanini ambazo Marekani imetoa au kuahidi kutoa kupambana na ugonjwa huo duniani kote, karibu milioni mia mbili na hamsini zimeelekezwa kwa bara la Afrika. Nagi, hata hivyo, amesema mifumo hiyo ya afya inakabiliwa na moja ya changamoto kubwa zaidi duniani, ambayo ni maambukizi ya ugonjwa wa korona yaliyosababisha zaidi ya vifo elfu moja barani kote kufikia sasa. Alikuwa akizungumza na waandishi wa habari katika mkutano wa kupitia njia ya simu hapo jana, ambapo pia kwa mara nyingine alitetea uamuzi wa rais Trump wa kusitisha kwa muda utoaji wa mchango wa Marekani kwa shirika hilo la WHO ambao unakadiriwa kuwa kati ya dola za Marekani milioni mia nne na milioni mia tano kila mwaka. Nagi alisema na ninamnukuu, Marekani inasikiliza kwa makini bara la Afrika, mwisho wa kunukuu. Utawala wa Trump ulikosolewa na baadhi ya viongozi wa bara hilo baada ya hatua hiyo, lakini umeendelea kutoa ufadhili kwa nchi kama Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC kusaidia kupambana na janga hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mkazi mmoja kutoka mji wa China ambako virusi vya korona vilianza wa Wuhan, wiki hii ameweka tangazo kwenye mitandao ya kijamii akiomba ufadhili wa kujenga eneo la kumbukumbu litakalokuwa kumbu. na picha pamoja na majina ya watu walioangamia kutokana na janga hilo nchini humo. Zhang Hai alifanya tangazo hilo Mei nne ambayo ni sikukuu muhimu kwa watu wa China na iliyoanza miaka mia moja na moja iliyopita kupitia vuguvugu lililokuwa vugu, likiitisha mabadiliko ya kitamaduni na kijamii nchini humo. Zanga ambaye baba yake alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kuuawa na virusi vya korona amesema kuwa ujumbe ulioanza miaka mia moja na moja iliyopita ungali una nafasi miongoni mwa jamii ya China hata leo. Wakati akifanya mahojiano na VOA jana Jumatano, Zhang amesema kuwa watu wengi walioangamia kwenye janga hilo akiwemo baba yake hawakupashwa taarifa kwa wakati. Amesema ujenzi wa kumbukumbu kumbu utakumbusha kuhusu siku za giza na pia kuhakikisha kuwa makosa hayo hayatarudiwa tena katika historia ya ulimwengu. Zhang anasema kuwa licha ya kuunga mkono chama kinachotawala cha kikomunisti nchini china analaumu baadhi ya maafisa wa serikali mjini Wuhan kwa kuficha taarifa kuhusu kuenea kwa virusi vya korona miongoni mwa wanadamu pindi vilivyoanza. Baba ya Zang ambaye kwa miaka mingi alikuwa mwanajeshi na aliyehusika kwenye programu ya nyuklia kwa miaka mingi alikufa kutokana na COVID-19 Februari mosi. Rais wa Iran Hassan Rouhani jana Jumatano ametishia kujibu vikali iwapo Marekani itaendelea na juhudi zake za kuongeza muda wa vikwazo vya silaha uliowekwa na Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa dhidi ya Teheran na ambao unamalizika baadaye mwaka huu. Mkataba wa kihistoria uliotiwa saini mwaka wa 2015 kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni uliamuru Teheran kusitisha programu za nyuklia kabla ya kuondolewa vikwazo hivyo. Hata hivyo rais wa Marekani Donald Trump mwaka wa 2018 aliondoa Marekani kwenye mkataba huo uliotiwa saini wakati wa utawala wa Barack Obama akidai haukuwa mzuri na badala yake akaongeza vikwazo zaidi ambavyo vimeathiri pakubwa uchumi wa Iran. Taarifa za hivi karibuni kutoka Washington zinasema kuwa Marekani inapanga kuongeza muda wa vikwazo vya kutozuia taifa hilo, kutouzia taifa hilo silaha na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Aprili 29 aliapa kutumia kila mbinu kuongeza muda uliowekwa na unaomalizika Oktoba, akiongeza kuwa anatumai kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litatoa ushirikiano kuelekea hatua hiyo. Rohani amekosoa vikali hatua hiyo ya Washington wakati akihutubia taifa jana Jumatano kupitia televisheni ya kitaifa ya Iran. <tune> nam msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko tanzania ambako wakulima wadogo wadogo walio kwenye mpaka wa nchi hiyo na kenya wanalalamikia kile wanachokiita kunyimwa nafasi ya kwenda kuvuna mazao yao ambayo wamelima upande wa Kenya, na kwamba maafisa wa Kenya wanasema wakienda huko wanakuwa kwenye mikusanyiko ambayo inaongeza uwezekano wa kusambaa kwa virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvungi, amekuwa akifuatilia yaliyojiri na ametuletea ya taarifa ifuatayo. Wananchi hao ambao asilimia kubwa wamekuwa na utaratibu wa kushirikiana kwa muda mrefu, wamesema licha ya kujitahidi kufuata maelekezo ya kukabiliana na tatizo la korona Wakati wakiendelea na majukumu yao, bado baadhi ya watendaji wameendelea kuwasumbua. Walikuja maaskari kutoka Elasti, wakaja wakasumbuasumbua, wengine wakakamatwa, baadaye wakaja kuachiliwa. Wamesema kimsingi hawana tatizo na ndugu zao wa upande wa Kenya, kwani wanaishi kwa kutegemeana na kwamba licha ya kuwa wao wana mahitaji wanaotegemea kupata upande wa pili wa Kenya, pia wenzao wa Kenya wana mahitaji mengi wanayotegemea kuyapata kutoka Tanzania. Tunalima lakini hatuna soko, sasa pale, saa zingine inabidi unazd e, tunauza hapo kwa wenzetu jirani, kama ni maharage na viazi, naye huko kwao haina soko, yanauzwa huku kwetu. Nafikiri ni ushirikiano. Kule shambani hatuwezi tukakaa mkusanyiko, kama kila mtu anaenda shambani kwake kivyake, na ukutani na watu kule, lakini sasa tuna tunaogopa tuna hata hivyo viongozi wa wilaya zinazounganisha nchi hizo akiwemo mkuu wa wilaya ya Longido Bwana Frenki Mwaisumbe wa Tanzania amesema wameshakutana na kujadili swala hilo na ufumbuzi wake umeshapatikana. nimepata nafasi ya kuongea na kiongozi DC wa Kajiado kumweleza hizo kero ambazo mnazipata, na ameahidi kwamba ataenda kuzifanyia kazi mara moja. Pia nimeongea na mwenyekiti upande wa Kenya wa hiki kijiji ambacho mko karibu nacho amenihakikishia usalama wenu, kwamba sasa hivi hatakamatwa mtanzania yoyote yule, kwa sababu hata sisi tusingependa tuanze kuwakamata Wakenya upande wetu na wapo wengi. Taarifa ya viongozi hao kukutana na kumaliza changamoto hiyo pia inathibitishwa na naibu mwenyekiti wa kaunti ya Loitoktok kwa upande wa Kenya ambaye anasema hata wao wananufaika na ushirikiano uliopo. Mimi ninaitwa mm. naibu mwenyekiti wa Loitokitok sabu kaunti mm -hmm. Reverend Jackson Pose. Kwa hivyo mimi napenda ushirikiano usi, kama huu mm. na hakuna siku sisi tutatangaza ya kwamba uhusiano mm. imefujika. Hata kama kuna magonjwa magonjwa haiwezi kututenga na rafiki zetu ama jirani wetu sasa. Magonjwa ni magonjwa na tunajua ndiyo imekuja, na hiyo inakushika na inanishika, tunasema tu ya kwamba tutii sheria. Aidha, viongozi hao wamekumbusha watendaji wote wanaofanya kazi katika maeneo ya mipakani kuelewa kuwa viongozi wa nchi zote, yaani Tanzania na Kenya, wanasisitiza umoja na ushirikiano miongoni mwa wananchi; hivyo wahakikishe kuwa utekelezaji wa majukumu yao hauathiri umoja wa wananchi. Marais wetu wote wa upande wa Kenya, Mheshimiwa Uhuru Kenyatta, na upande wa Tanzania, Mheshimiwa jo, uh, John Joseph Pombe Magufuli, wote wanasisitiza ushirikiano mwema, ushirikiano wetu wa Afrika Mashariki. Lakini pia undugu wetu na sisi na Kenya ni wa mababu na mababu. Licha ya wananchi wengi wa maeneo mpakani haswa wa Tanzania na Kenya kushirikiana katika shughuli zao za kiuchumi na kijamii, katika baadhi ya maeneo ikiwemo eneo la Namanga, Baadhi ya watu wamekuwa wakitumia vibaya fursa hiyo kwa kuingiza huko maslahi yao binafsi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa Maafisa wa serikali ya India wamesema jana Jumatano kwamba wanajeshi wa serikali wameua mmoja wa makamanda wakuu wa uasi, msaidizi wake pamoja na wanamgambo wengine wawili wakati wa makabiliano ya bunduki kwenye eneo linalomilikiwa na India la Kashmir. Riyaz Naikoo mwenye umri wa miaka 35 alikuwa kiongozi wa operesheni kwenye kundi la Hizbul Mujahidin ambalo ndilo kubwa zaidi la uasi katika eneo linalozozaniwa la Himalaya. Maafisa wameongeza kusema kuwa Naikon amekuwa kamanda mkuu wa kundi hilo kwa karibu miaka minane na kwamba katika kipindi hicho aliwajumuisha darzeni ya wapiganaji wa Kashmir ili kupambana na serikali ya India. Naikon aliuawa kufuatia taarifa za kiintelijensia zilizofichua kuwa yeye na makamanda wenzake wa walijificha kwenye kijiji kimoja Jumanne na kupelekea mamia ya wanajeshi wa India kuzingira kijiji hicho. Hata hivyo wameongeza kuwa baadhi ya wanajeshi wa serikali walijeruhiwa wakati wa operesheni hiyo. Inasemekana kuwa Naiko hatimaye alipatikana akiwa kwenye nyumba moja alikouawa kwa kupigwa risasi. Sekta ya kibinafsi ya Afrika Kusini imeshuka katika viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika historia, kulingana na ripoti ya utafiti iliyotolewa jana, ikisemekana ni kutokana na kufungwa kwa makampuni mengi ya kibinafsi kufuatia janga la Korona. Afrika Kusini, ambao ni uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, iko katika wiki ya sita ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kufuatia kuenea kwa virusi vya COVID-19. Zaidi ya watu 6 tayari wameambukizwa virusi hivyo nchini humo, huku vifo 123 vikiripotiwa. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mchumi mmoja kwa jina David Owen amesema kuwa tayari amatahadhari kubwa ni kutokana na kuwa shughuli za kiuchumi zilisitishwa mara moja, wala sio kwa awamu, na kwa hivyo itachukua muda kurudi hali ya kawaida hata baada ya kurejeshwa kwa shughuli za kawaida nchini humu. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, ukiwa naye Harrison Kamau na mimi BMJ Murithi. Matangazo haya, msikilizaji, pia unaweza kuyapata kupitia redio zetu ushirika katika e, maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na HitFM visiwani Zanzibar. Tukirejea kwa ripoti za waandishi wetu, ni kwamba serikali ya Kenya imetangaza hatua mpya za kukabiliana na kusambaa kwa kasi kwa virusi vya Korona. Waziri wa afya Mutahi Kagwe jana alitangaza marufuku ya kuingia na kutoka katika e, mitaa ya Isili mjini Nairobi na mji wa kale katika e, mji wa Mombasa, kufuatia ongezeko la juu la visa vya maambukizi. Aidha, madereva wa mizigo wametakiwa kufanyiwa vipimo saa 48 kabla ya kuanza safari zao. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adedi na nikaanza kwa kumuuliza umuhimu wa vyeti maalum ambavyo madereva hao sasa wanahitajika kuwa navyo. Vyeti hivyo ndivyo watakavyotumia kupita mipakani katika mataifa ya Afrika Mashariki, na kisha baada ya kila siku kumi na nne watahitajika tena kufanya ama kuchukua vipimo hivyo vipya, kuwapa ruhusa ya kuendelea kuhudumu katika eneo hili. Hii ni baada ya marais Uhuru Kenyatta, Yoweri Mseveni pamoja na yule wa Rwanda kufanya mazungumzo na kukubaliana kuwe na, na kituo kimoja cha kufanya vipimo na kuwaruhusu madereva kuendelea kutekeleza majukumu yao. Kuna suala lingine Adede, ambalo limezungumziwa hapo na waziri, na ni kuhusu kufungwa ama masharti zaidi ambayo yanakumba yanayoelekezwa kwa maeneo ya isili kule Nairobi na vilevile vile karibu na pale ulipo hapo mji wa kale Mombasa old Town. Tufahamishe hali hii imechukuliwaje, manake zile kanuni zimewekwa, nasikia zimeanza kutekelezwa mara moja na ni zipi? Na maafisa wa polisi wameonekana katika maeneo hayo, japo sasa saa hii, masaa ya usiku, kuna ile amri ya kutotoka nje. Maafisa wa usalama wameonekana wakiwa wamezingira na kuweka yale yani, zile za barabara za kuingia katika eneo hili la mji wa kale wameonekana kufika mara moja kuhakikisha kwamba watu pia hata baada ya hiyo amri hawatoki, sasa wakitoroka kuelekea maeneo mengine. Sasa hii amri ina maana kwamba wale wako katika eneo hili watahitajika kusalia mumo humo, japo wao kule ndani wanaweza kuendeleza biashara zao, lakini hawataruhusiwa kutoka. Wale watakaoruhusiwa ni wale wanaotafuta wana, wana matibabu labda matibabu ya kiafya katika hospitali zingine wale wanaotoa huduma za muhimu kama maji na masuala mengine hayo wataruhusiwa kuingia na kutoka, lakini watu wengine hawataruhusiwa kuingia wala kutoka, japo wao wakazi wa Old Town wataruhusiwa kwenda kuendelea kukaa hapo. Hii ni kutokana na kiwango kikubwa sana cha maambukizi katika eneo hilo. Wakati wa maelezo ya waziri, visa ishirini ishirini na tano vimetokea katika eneo hilo, huku vifo viwili vikitokea usiku wa kuamkia hivi leo na katika siku za karibuni imeshuhudiwa hali ya mvutano hapo wakazi wa eneo hilo la Old Town wakionekana kukaidi waziwazi wazi kanuni zinazotolewa na gavana wa eneo hilo uh, Ali Hassan Joho. Ni vipi ama ishara ipi iliyopo kwamba haya yaliyotangazwa hiyo jana yatatekelezeka wakati tumeona ukaidi wa hali hiyo katika siku za hivi majuzi, naam, imekuwa ni jambo gumu sana DMJ, kwamba wakazi wa eneo hili wamekataa kuweza kuchukua ama kufanyiwa vipimo, lakini hatua ya serikali baada ya uh, uh, hotuba ya hotuba uh, ya waziri kwamba uh, vipimo hivyo ama kuwekwa karantini, sasa ada za kuwekwa karantini zitalipwa na serikali za majimbo na sasa hazitatozwa watu binafsi. Hii huenda ikawa ni afueni maana wengi waliokuwa wakilalamika walisema mojawapo ni kwamba eh, gavana Hassan Joho wa jimbo la Mombasa alitumia eh, lugha ngumu kama kuwa mkali. Pili, wakawa wanalalamika ada kubwa katika vituo vya karantini kwamba watu waliingizwa pale, ikiwa ni kama ni familia ya watu kama kumi ada inakuja kama laki tano na kipato cha hao watu labda ni kile cha chini kutokana na kwamba maambukizi yako vijijini sasa na huenda sasa baada ya hatua hii itavutia watu, wataona kwamba wacha nijitokeze nikachukue vipimo akijua kwamba serikali itagharamia eh, kule kukaa kwenye karantini. Ni mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede akizungumza nasi kwa njia ya simu. Popote ulipo msikilizaji, tunasema kwamba shukran kwa kuendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Umoja wa Ulaya unasema utapata pigo kubwa la kihistoria la kiuchumi mwaka huu kwa sababu ya athari za janga la virusi vya korona. Italia, Spain na Ufaransa zitakuwa miongoni mwa nchi zitakazoathirika sana kama anavyosema kamishna wa uchumi wa Umoja wa Ulaya Paulo Getiloni. Lakini nchi wanachama umoja huo zinatabiriwa kukumbwa na hali mbaya ya kudorora kwa uchumi. Umoja wa Ulaya unatabiri kwamba uchumi utaimarika mwaka ujao, lakini mengi yanategemea juu ya hatua zilizochukuliwa na iwapo virusi hivi vitarudi tena kwa nguvu mpya. Mkamiti Kibayasi anayo ripoti kamili umoja wa ulaya umebashiri jana jumatano kwamba uchumi wa mataifa yanayotumia sarafu ya euro utashuka kwa asilimia saba nukta saba mwaka elfu mbili na ishirini ikionya kuwa hayo ni matokeo ya janga la virusi vya korona ambapo huenda ikahatarisha sarafu hiyo ikiwita hali ya kudorora kwa uchumi kwa viwango vya kihistoria Mtendaji wa EU alisema sarafu inayotumiwa na wanachama 19 itaongezeka thamani kwa asilimia sita nukta tatu ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini hali ya kufufuka kwa uchumi haitakuwa sawa katika bara hilo. Tume ya Ulaya inasisitiza kwamba bila kuwepo mpango wa pamoja wa kunusuru uchumi, miradi ya EU na sarafu ya pamoja itaweza kuvurugika. Mgawanyiko kama huo unatishia soko la pamoja na kwenye nchi zinazotumia sarafu hiyo ya Euro, lakini bado inaweza kushughulikiwa kupitia maamuzi ya hatua za pamoja za EU, alisema kamishna wa masuala ya ndani ya uchumi Paolo Gentiloni. Takwimu za kamisheni zinaonekana kuthibitisha wasiwasi wasi huu na Itali inaonekana kutumbukia zaidi katika hali ya kudorora kwa uchumi kwa kiwango cha asilimia tisa nukta tano mwaka elfu mbili na ishirini na asilimia sita nukta tano pekee ya kufufuka kwa uchumi mwaka ujao ambapo utasaidia kwa sehemu tu ya uchumi wa nchi wakati wa huo kufufuka wa kwa uchumi kutakuwa ni wenye faida zaidi katika uchumi wa Ujerumani ambao ulibashiriwa kushuka kwa asilimia sita nukta tano mwaka elfu mbili na ishirini na kufufuka kwa asilimia tano nukta tisa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mmoja. Ukosefu wa ajira katika ukanda wa Ulaya pia utaongezeka kwa asilimia mbili kufikia asilimia asili tisa nukta sita, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, na Ugiriki na Spain itakuwa juu ya wastani wa nchi kumi na tisa zinazotumia sarafu ya euro. Serikali za kitaifa zimeweka trilioni za euro ili kuhakikisha biashara ziko wazi na wafanyakazi kuwepo kazini, lakini majibu hayajakuwa sawa kwa wote, kulingana na uwepo wa nguvu ya fedha kwa kila nchi. Juhudi za kuja na suluhisho kwa ajili ya Ulaya zimeanzishwa wakati ambapo Berlin na The Hague wanakataa kushirikiana kwa karibu kwenye uchumi wao na washirika wao wa EU wanaotaabika huko upande wa kusini. Tume hivi sasa inatengeneza mipango ya kunusuru uchumi ambao utanyanyua bajeti ya kawaida ya EU, lakini pendekezo limecheleweshwa wakati Brussels inataabika kupata makubaliano na miji mikuu ya EU. Benki kuu ya Ulaya imekuwa mstari wa mbele wa kulinda uchumi wa Ulaya usianguke zaidi, ikiweka mamia ya mabilioni ya yuro katika mfuko wa fedha wa kunusuru uchumi kuyumba. Mimi ni mkamiti kibayasi wa VOA Washington. Kwingineko afisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inaonya kwamba misongamano katika magereza katika Amerika za kaskazini na kusini inaendelea kuchangia pakubwa katika kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19. Lisa Shlein ana ripoti akiwa mjini Geneva, Uswizi na ripoti yenyewe inasimuliwa hapa na Sandi Shomari. Maafisa wa Umoja wa Mataifa hawakutoa idadi kamili lakini wanasema maelfu ya wa wafungwa kote katika eneo lote wameambukizwa virusi vya korona, na wanasema hofu ya kuongezea kwa maambukizi magerezani na ukosefu wa huduma za afya za kutosha kwa wale ambao wameugua na kusababisha ghasia mbaya katika baadhi ya vituo vya mahabusu. Katika tukio la hivi karibuni la Mei Mosi, ripoti zinasema wafungwa wapatao 47 wamepoteza maisha yao wakati wa vurugu katika gereza la Los Llanos nchini Venezuela wafungwa pia wameuawa au kujeruhiwa katika maandamano ya hivi karibuni huko Peru na Colombia. Msemaji wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Rupert Colville anasema wafungwa wengi wamejaribu kutoroka hali hiyo mbaya katika magereza ya Argentina, Brazil, Colombia, Meksiko na Marekani. about... kiwango na ukubwa wa matukio yaliyotajwa hapo juu yanaonekana kuashiria kuwa katika hali nyingine majimbo hayatachukua hatua sahihi za kuzuia vurugu katika vituo vya magereza na pia zinaonyesha kuwa maafisa wa serikali wanaweza kutumia nguvu na kuvunja sheria katika kujaribu kupata tena udhibiti wa maeneo haya, Colville amesema. Idadi kubwa ya maambukizi ya COVID-19 yaliyorekodiwa katika magereza nchini Marekani inatia wasiwasi mkubwa ukizingatia idadi kubwa ya watu waliowekwa kizuizini, kiasi cha watu wapatao milioni 2.3. Anasema wana wasiwasi mwingine mkubwa ni idadi ya watu wanaoshikiliwa katika vituo vya uhamiaji. Uh, tuna wasiwasi kuwa labda hakuna upimaji wa kutosha unaofanywa katika vituo hivyo vya uhamiaji na forodha. Hata hivyo watu wengi wameachiliwa, sina takwimu kamili, lakini inaonekana kama maelfu ya watu wameachiliwa nchini kote. Colville anasema hali katika vituo vya magereza inapaswa kufuatiliwa mara kwa mara na vyombo huru. Anaongeza kusema kwamba wafungwa ambao wameambukizwa na covid-19 wanapaswa kuwekwa katika eneo lisio la adhabu au kuwekwa karantini katika wa maeneo ambayo wanaweza kupata huduma bora za matibabu. Na baada ya ripoti hiyo, msikilizaji, naona ni wakati mwafaka kusikiliza wa muktasari wa habari naye Harison Kamau. Benki Kuu ya Dunia kupitia msemaji wake imesema kuwa itatoa msaada wa dola milioni saba kwa Zimbabwe ili kukabiliana na janga la COVID-19 ambalo linahofiwa kusambaratisha zaidi uchumi ambao tayari umedorora. Uchumi wa Marekani ambao ndio mkubwa zaidi ulimwenguni unasemekana kushuka kwa haraka kutokana na janga la virusi vya korona. Wakati ripoti ikitolewa, ikisema kuwa makampuni ya Marekani yalisimamisha kazi takriban watu milioni 20.2 mwezi uliopita. Naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulika na masuala ya Afrika Tibol Nagi imesema kwamba licha ya utawala wa rais Trump kusitisha utoaji wa mchango wa kifedha, Marekani bado inaongoza katika kusaidia mataifa yanayokabiliana na janga la virusi vya korona. Na kwa hiyo ripoti, msikilizaji, tunafika tamati ya matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni Diodoni Chubahiro CD. Hapa studio nimeshirikiana na, na Harrison Kamau. Jina langu ni BMJ Mridhi, kwa pamoja tunakutakia siku njema kutoka hapa Washington.