Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Haujambo msikilizaji popote pale ulipo, mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Sunday Shomari, tukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Alhamisi Mei 7 mwaka 2020. Tunasikika pia kupitia Radio Shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali mwinguni. Karibuni. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa Tanzania imeainisha hatua inazozichukua kuwasaidia madereva wa marori wanaokabiliwa na changamoto katika maeneo ya mipakani, hasa wakati huu wa janga la korona. Kati ya vitu ambavyo tumezungumzia vilikuwa ni kuendelea kutimiza yale makubaliano ya baraza la mawaziri wa SADC kuhusu kuwezesha ile movement ya biashara ya, ya mizigo ya muhimu pamoja na huduma kupita kwenye mipaka yetu na katika habari nyingine, shirika la kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC tawi la Afrika limepinga maelezo ya rais wa Tanzania kuhusu vifaa vya kupima virusi vya korona. Ni baadhi tu ya yale tuliyokutayarishia hivi leo katika matangazo haya kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu ya VOA swahili.com. Kabla ya kupata aliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza pata habari za dunia. Shirika la kudhibiti na, na kuzuia magonjwa CDC tawi la Afrika hivi leo limepinga maelezo ya rais wa Tanzania kwamba vifaa vya kupima virusi vya korona vina matatizo na kwamba vinatumia majibu ambayo si sahihi. Mkuu wa tawi hilo John Kengasong amewaambia waandishi wa habari vileo mjini Geneva huko Swisi kwamba vifaa vya upimaji ambavyo Tanzania inavitumia vinafanya kazi vizuri sana kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, CDC tawi la Afrika pamoja na taasisi ya Jack Ma, shirika la hisani linaloendeshwa na, na bilionea raia wa China, walitoa vifaa hivyo kwa Tanzania. Rais John Magufuli hivi karibuni alikaririwa na vyombo vya habari akisema kuwa vifaa hivyo vilitoa majibu ambayo si sahihi kuhusu virusi vya korona na kwamba pia upimaji ulifanyika kwa matunda ya mapapai, mafenesi na mafuta ya gari. Ikiwa idadi ya kesi za ugonjwa wa korona duniani ni zaidi ya milioni tatu nukta saba, Umoja wa Mataifa unaongeza maombi yake kwa mabilioni ya dola katika misaada ya korona ikisema fedha hizo ni muhimu kulinda mamilioni ya maisha na kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo katika nchi dhaifu. Ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema hii leo kwamba nchi masikini sana ulimwenguni hazitarajiwi kufikia kilele cha COVID-19 hadi katika kipindi cha miezi mitatu hadi sita, lakini kwa kuwa tayari maeneo hayo yanajionea kupungua kwa nafasi za ajira na mapato, pamoja na usambazaji chakula ukiwa mgumu na watoto kuto kupata chanjo, ombi la awali la kutaka ufadhili lilikuwa dola bilioni mbili na shirika hilo lilisema nahitaji jumla ya dola bilioni 6.7 ombi la nyongeza linajumuisha nchi tisa katika orodha ya mataifa yaliyo katika mazingira hatari zaidi barani Afrika. Serikali za Ulaya na majimbo moja moja kwa Marekani ni miongoni mwa wale ambao wataanza kuruhusu biashara nyingine kufunguliwa tena na watu waanze kwenda kwenye migahawa na maduka, alimradi mradi wafuate miongozo ya kujitenga. Huko Korea ya Kusini inachukua hatua mpya kwani idadi yake ya maambukizi mapya inabaki karibu na sifuri. Shirika lake kubwa la ndege ulimwenguni lilisema leo litaanza safari zake tena kwenda Marekani, Ulaya na sehemu nyingine za Asia mwezi ujao. Wakati huko Brazil kumetangaza ongezeko la kesi mpya zaidi ya elfu kumi na kufikisha jumla ya wagonjwa nchini humo zaidi ya laki moja na ishirini na tano elfu. Boswana itaanza polepole kulegeza masharti ya kufungua shughuli za biashara na kiuchumi baada ya wiki tano za kufunga ili kupunguza kuenea kwa virusi vya korona. Makamu wa rais Silamba Sogwane alisema kulingana jinsi na jinsi serikali inavyokabiliana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona na hali ya sasa ya ugonjwa huo, utawala uliamua kufungua uchumi, wakati huo huo ikiangalia mwelekeo wa ugonjwa Sogwane alitoa tangazo hilo jana Jumatano wakati wa mkutano na wabunge wanaotafakari juu ya mapendekezo kutoka kwa rais Mogwetsi Masisi kuhusu kufungua tena shule na uchumi. Rais Masisi anapendelea utaratibu wa awamu unaoambatana na mwongozo wa maafisa wa afya. Wapatanishi wa masuala ya kibiashara kutoka Marekani na China wanazungumza kwa njia ya simu mapema wiki ijayo, kufuatana na ripoti ya kituo cha habari cha Bloomberg ikiwataja watu wanaolifahamu swala hilo. Mazungumzo ya simu yatajumuisha naibu waziri mkuu wa China Liu He na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mazungumzo yatahusu maendeleo ya utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mpango wa biashara baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kujiondoa kama China haitakubaliana na masharti yaliyopo. Na mkuu wa ofisi barani Ulaya ya Shirika la Afya Duniani, Hans Kluge, anasema shirika lao linakirwa sana ripoti za kuongezeka sana kwa ghasia za nyumbani dhidi ya wanawake, wanaume na watoto katika kanda hiyo, ikiwa ni pamoja na Ubelgiji, Uingereza, Ufaransa, Rusia na Hispania, hasa wakati huu wa janga la Korona. Kluge anasema ingawa hakuna takwimu za kutosha, lakini kote barani Ulaya ripoti za wanawake kunyanyaswa nyumbani zimeongezeka kwa asilimia sitini. Ripoti kamili anayo Abdu Shakur Abud akizungumza na waandishi wa habari hii leo Hans Kluge amesema simu katika vituo vya kuomba msaada zimeongezeka mara tano katika takriban nchi zote za Ulaya. Ameonya kwamba kuendelea na hatua kali za kuwazuia watu nyumbani kutokana na janga la korona kutaweza kuwa na athari mbaya kwa wanawake walio hatarini na watoto. Amesema ikiwa hatua hizo zitaendelea kwa miezi sita, basi wanataraji kupata karibu kesi milioni 31 za ghasia kuhusiana na ugomvi wa jinsia kote duniani, akitaja takwimu kutoka shirika la idadi ya watu la Umoja wa Mataifa. Klug anasema ghasia baina ya watu huongezeka wakati wa aina yeyote ya dharura, na hivyo kuwataka viongozi kuchukulia kwamba ni jukumu lao kuhakikisha idara za kuwasaidia watu zinapatikana katika miji na vijiji. Anasema kuna baadhi ya nchi ambazo tayari zimeshaanza kuchukua hatua kukabiliana na mzozo huo wa dharura. Kwa mfano, Italy imetengeneza app au program kwenye simu ambapo watu wanaweza kuomba msaada bila kupiga simu. Klug anasema idadi hiyo iliyoripotiwa ni ndogo sana, kwa sababu watu wanaonyanyaswa aghlab wanaogopa kuwasilisha ripoti au mashtaka naendelea kusikiliza matangazo ya idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tuhuma za rushwa zinazomkabili mkabili waziri mkuu wa Israel hazimzuii kuunda serikali. Mahakama ya juu ya nchi hiyo imesema hivyo, ikitengeneza njia kwa kiongozi huyo mkongwe kuendelea kubaki madarakani. Israel imepinga hatua ya kwanza katika kutatua mzozo wake wa kisiasa baada ya mahakama hiyo kuamua Jumatano kwamba waziri mkuu Benjamin Netanyahu anaweza kuunda serikali licha ya kukabiliwa na mashtaka ya rushwa. Katika maamuzi yake dhidi ya tuhuma za rushwa, mahakama kuu imegundua kwamba mpango wa serikali ya mseto wa Netanyahu na mpinzani wake katika uchaguzi, Benny Gantz, haukidhi sheria. Netanyahu alifunguliwa mashtaka katika mwezi Januari kwa makosa ya rushwa hongo na kutokuwa na uaminifu. Amekanusha makosa yote. Netanyahu na Gans wanatarajia kuapisha serikali yao ya mseto wiki ijayo. Mkuu wa zamani wa ujasusi wa Iraq ameapishwa na wabunge kuwa waziri mkuu mpya hii leo baada ya wiki kadhaa za majadiliano magumu. Hii inatokea baada ya nchi kukumbwa na mzozo mkubwa wa uchumi uliosababishwa na kushuka kwa bei ya mafuta na janga la homa ya korona. Wengi kati wa bunge ya wabunge mia mbili hamsini na tano waliohudhuria kikao waliidhinisha mpango wa serikali na wengi wa mawaziri walipendekezwa, na Mustafa al-Kadhimi walimwapisha rasmi kama waziri mkuu mpya wa sita tangu mwaka elfu mbili na tatu na kufuta uongozi wa miezi mitano. Al-Kadhimi aliachia madaraka ya ujasusi wakati alipoteuliwa kuwa waziri mkuu. Njia ya uongozi wake imekuwa ndefu kwake. Alikuwa mgombea watatu waliochaguliwa na wanasiasa wa Iraq waliogawanyika baada ya wawili hao kushindwa kupata uungaji mkono. Mafanikio yake ni fundisho la kujifunza kutoka kwa wale walioshindwa. Mamlaka ya usalama kusini mwa India inasema watu wasiopungua watano wamefariki dunia baada ya kuvuja kwa gesi kwenye kiwanda cha kemikali cha LD Polymers hii leo. Zaidi ya wakazi mia tatu katika mji wa visaka tanam alipelekwa hospitali za eneo hilo baada ya kugundulika kuvuja kwa gesi ya styrene ikitoka kwenye kiwanda hicho cha kemikali kilicho nje kidogo ya mji swaru purani. Afisa wa polisi wa eneo hilo aliliambia shirika la habari la Agence France kwamba gesi hiyo imevuja kutoka kwenye matanki maku, makubwa mawili ya tani elfu tano ambayo ambaye alikuwa ametelekezwa tangu waziri mkuu Narendra Modi alivyoweka kizuizi nchini kote mwezi Machi kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Maafisa wanasema moto unaowaka katika jimbo la Florida umelazimisha watu takribani mia tano kuhama makazi yao. Shirika la hifadhi ya misitu la Florida limesema hii leo kwamba moto uliozuka katika kaunti ya Santa Rosa umepewa jina la Five Miles Swamp, wakati upepo mkali unaovuma na hali ya hewa nzito vinasababisha kuenea mara kumi zaidi kulingana na taarifa hiyo moto ulianza taratibu lakini ulisambaa haraka na kushindwa kudhibitiwa hiyo ni kwa mujibu wa jarida yari, la habari la Tampa Bay shirika la hifadhi ya misitu limesema eneo kubwa limeungua na moto karibu ekari elfu mbili na maafisa wa usalama wanapendekeza wakazi walioko kusini kuweza kuondoka Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu Tanzania imeainisha hatua inazozichukua kuwasaidia madereva wa malori wanaokabiliwa na changamoto katika maeneo ya mipakani, hasa wakati huu wa janga la korona. Serikali ya nchi hiyo imesema inaanzisha mazungumzo na mataifa jirani ili kusaidia kuondolea bughudha madereva hao wanaosafirisha mizigo inayotoka katika bandari ya Dar es Salaam. George Njogopa ana taarifa zaidi. Kumekuwa na wimbi la malalamiko kutoka kwa madereva wa Tanzania wanaodaiwa kubinywa na mamlaka za kiutendaji kutoka kwa mataifa jirani, wakati wafikapo maeneo mipakani wakiwa na mizigo ya bidhaa ambazo nyingi ya hizo ni zile zinazopitia nchini kwa kutumia bandari ya Dar es Salaam. Kutokana na hali hiyo, serikali ya Tanzania imesema tayari imeanza kuchukua hatua ili kusaka majawabu juu ya changamoto hizo, hasa wakati wa janga la korona. Katibu Mkuu wizara ya mambo ya nje Balozi Kanali Wilbert Ibuge amekuwa akikutana na mabalozi wa nchi mbalimbali kwa ajili ya kuanzisha majadiliano ya kusaka mwafaka. Amesema majadiliano hayo ni sehemu ya utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa hivi karibuni na baraza la mawaziri wa nchi za SADIK ambao waliridhia usafirishaji wa bidhaa muhimu wakati wa janga la korona. Haya yamekuwa wakati mwingine yanahitaji kufanya majadiliano ili kuboreshwa zaidi, na kati ya vitu ambavyo tumezungumzia vilikuwa ni kuendelea kutimiza yale makubaliano ya baraza la mawaziri wa SADC kuhusu kuwezesha uh, ule ile movement ya biashara ya, ya mizigo ya muhimu pamoja na huduma kupita kwenye mipaka yetu mipaka ya nchi kama Zambia, Rwanda na Burundi inatajwa ni sehemu ambazo madereva wengi wa Tanzania wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za kiusafiri, kwa baadhi yao kuzuiliwa kuingia katika mataifa hayo jirani ama kuwekwa kwenye foleni kwa kipindi kirefu zaidi. Wakati mwingine madereva hao wamekuwa wakiamuliwa kushusha mizigo yao mpakani, jambo ambalo wanadai kwamba limekuwa likiwaweka katika wakati mgumu, kama anavyokiri mmoja wa madereva hao, wakati alipozungumza na Sauti ya Amerika. Kwa majina anaitwa Mohamed Ali. Bwana, kwa kipindi hiki ambacho tunasumbuliwa na ugonjwa wa korona, haswa kwa sisi madereva ambao tunawasafirisha mizigo kwenda Zambia na Congo, bwana, changamoto tunayokutana nayo, mmojawapo ni pale kipindi cha kugonga paspoti endapo gari tayari dokumenti shaklia unatakiwa kuvuka na gari kuendelea na safari yako. Utakapofika pale, wanakwambia bwana, inabidi uende karantini. Karantini yenyewe utakapouliza ni wapi, hamna, ni kutazungushwa, kwamba bwana, ili mradi uweze kulipa hela, e, kiasi cha fedha, e, wanaanzia elfu thelathini na kuendelea. Ndicho anachokwambia iko. Ukiweza kutoa hiyo fedha, unaruhusiwa uweze gonga pasipoti na uweze kuendelea na safari yako. Nchi hizo jirani zimekuwa zikiwazuia madereva hawa wa Tanzania kuingia moja kwa moja katika mipaka yao kwa hofu kwamba huenda wakasambaza maambukizi ya virusi vya korona. Kwa jina anaitwa Abdusalamu Awadhi Abdallah. Ni dreva wa kampuni ya GSM au kwa jina lijulikana Galco Limited. Kingine ni kwamba baadhi, yani, kwamba nchi yetu ingejaribu kuongea na hizi boda, wasitupe masharti mazito owao, oh, tunapoingia kwao, ili hali wao wakiwa wanakuja kwetu hatuwapi masharti yoyote yale. Baadhi ya mataifa hayo yameweka vizuizi kwa wananchi wao kutosafiri mara kwa mara na kufunga sehemu ya mipaka yake kama hatua ya kujihami na maambukizi ya virusi vya korona. Tanzania imeendelea kuacha wazi mipaka yake na shughuli nyingi kama zile za kiuchumi pamoja na kijamii zinaendelea kama kawaida, ingawa shule na vyuo vimeendelea kufungwa. Mwishoni mwa wiki, Rais John Magufuli alisema alikuwa na mpango wa kutuma ndege nchini Madagaskar kwa ajili ya kuchukua dawa ya miti shamba inayodaiwa kutibu homa ya covid 19. Ninayearifu kutoka Dar es Salamu ni Jioci Njogopa. Na katika habari nyingine kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mchungaji mmoja wa kanisa la Uamsho amekamatwa na kutiwa nguvuni mjini Bukavu kwa hatuma za kuwabaka wavulana wadogo wasiopungua wa kumi na nne. Familia za watoto wao zilipeleka malalamiko yao mahakamani. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anaeleza. Sakata hii ilitukia huko Karale katika kata ya Nkafu ndani ya mtaa wa Kadutu hapa mjini Bukavu, ambapo watoto hawa wavulana wenye umri wa miaka kati ya kumi na moja na kumi na tatu wanashuhudia kwamba kwa muda mrefu mtu huyo aliyejulikana kwa jina la Famba Maua, waliyemwamini kuwa mchungaji wa kanisa moja mjini Kinshasa, akiwa matembezini kwa dada yake hapa mjini Bukavu, aliwashawishi kwa kuwanunulia vitu vitu kila mara kabla ya kuwatendea ujeuri. Munyarakengwa Chiruza Rodrigue ni miongoni mwa wazazi wa watoto hao, anashuhudia. Tuligundua kama watoto wanaanza kuwa na maumivu na kupata ugumu ya kufanya choo kubwa, na pia wakisema ya kwamba kiuno inaluma na wengine maumivu katika tumbu na nyuma. Ya pale tukagundua watoto wanaanza onekana na bubitu wenye hatukupauzia saa vile bumashati bumasuruali na nabubiato mapapa. Efrazia Basimage pia ni mzazi wa wavulana wawili wanaoshuhudia kuwa wametendewa ujeuri huo, anashuhudia sikuwaziaka kitu angilikuwa mtoto wa binti ndio tungiliwazaka mbaya kisha sasa bakakuwa wanafanya vile nakavambia vasiseme ni sileabu nanjo bakamtia mokamba bakamshusha watoto vote vakashuka venye alikuwa anafanyizia vile na venye avakufanyaka pote vakashuka kila mtu akajitetee peke pale kula polisi nanjo gisi walitutumaa kwa Mkwege. Watoto hao wamepelekwa kwenye hospitali ya Panzi yake daktari Denis Mukwege ajili ya vipimo na matibabu. Wakiwa na hasira kubwa, wazazi hao wamefikisha malalamiko yao mbele ya vyombo vya sheria, huku wakitarajia kutendewa haki. Lakini tuhuma hizo zinatupiliwa mbali na upande wa mshtakiwa. Akiwa mtetezi wa mchungaji Famba Maua, mwanasheria Gui Bauni anahisi kwamba mashtaka hayo ni njama tu za kumdhalilisha mteja wake. Mtu wangu amekataa, hakuna hata siku moja anatenda kitendo ile. Kwa hopitali ikahakikisha kama amefanya kitendo ile ambo tutaikubali na kama hopitali haitikishe kama kufanya kitendo ile tutaendelea, lakini tumesikia kwamba kama ile fujo imekuwa kwani yeye ni, ye ni mgeni, alikuja kuangalia dada yake akakutana fujo, iko mzozo, iko ikonte dada yake na wajirani, tunaikala tunatia roho baridi. Asasi za kiraia katika mji wa Bukavu zinaitaka mahakama itoe sheria kama inavyostahili, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa nchi ambayo inajidai kuwa inatakiwa kuheshimu sheria. Hipokrat Marume ni kiongozi wa shirika la raia wa mtaa wa Kadutu. Sheria ifanye kazi yake, na huyu bwana ambaye tunajua kama sai angaliki mushukiwa, watafanya gisi na inavyowezekana, lakini hii mambo kama na hii ni mambo ambayo hatuwezi tena kusikia, hiyo mambo isirudi tena. Hadi sasa siku ya kuanzishwa kesi bado kutangazwa. Mahakama inasubiri kwanza kupata majibu ya vipimo vilivyofanyika ili ihakikishe ikiwa wamebakwa au la. Lakini upande wa mtuhumiwa unasema kuwa na uhakika kwamba mchungaji huyo atashinda kesi. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kitengo cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na masuala ya haki za binadamu wamesema kwamba Kongo kwa mara nyingine imechangia katika ukiukwaji wa haki za binadamu na hasa jeshi lake pamoja na polisi na upande mwingine ya makundi ya waasi yenye kumiliki silaha. Mwezi Machi Umoja wa Mataifa wamesema kesi mia sita themanini na moja za ukiukwaji wa haki za binadamu zimeripotiwa. Vilevile kuna visa vya korona vilivyofikisha watu mia nane sitini na tatu. Austeri Marivika anatuarifu. Umoja wa Mataifa MONUSCO Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umesema kwamba kesi za ukiukaji wa haki za binadamu zimeongezeka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi Machi lakini mwezi huu imefikia mia sita na themanini na moja wakiwa ni makundi ya waasi pamoja na serikali, huku wakitaja polisi pamoja na jeshi. Na ukiona hata leo jeshi imefanya tangazo eti wana harakati wa shirika la raia hasa au wavuguvugu wa la lucha wanyamilima. Kamanda wa jeshi ambaye ameandika kuwa wamegeuka kuwa kundi lenye kumiliki silaha huko Nyamilima. Hiyo yote inaonyesha kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikingali mbali, ijapo kulikuwa kumeonekana matumaini kuwa kutakuwa mabadiliko katika kuheshimu haki za binadamu. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, Umoja wa Mataifa kitengo chake kinachohusika na haki za binadamu kinasema kwamba kesi nyingi zinatokana na vikosi vyenye kushikilia silaha, vilevile vile wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, pamoja na polisi. Polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake wakisema kwamba huo ni msimamo wa Umoja wa Mataifa na ni wizara inayohusika na haki za binadamu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo yaweza kutangaza rasmi vitendo na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vitendo vingi vikiripotiwa eneo la mashariki mwa Kongo. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Prasidi Njilamba kutoka shirika la kutetea haki za binadamu SIDOP. Ikikuwa ni serikali ndiyo ambayo inaanza kiuka haki za binadamu, inakuwa hatari kubwa kwa maisha ya wakaaji. Hata hivyo, nimezungumza naye Omar Kavota akiwa katika muji wa Beni, sehemu ambako kumekuwa machafuko kila mara, kule ambako kunapatikana makundi ya, ya waasi, majeshi na makundi ya magaidi. Kweli ukiukazi wa haki za binadamu unapanda kasi. Wakati hayo yakiarifiwa, visa vya maambukizi ya korona hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vyazidi kushika kasi hadi mia nane na sitini na tatu, mia moja na tatu wakiwa ni wafungwa wanaopatikana katika gereza la Ndolo eneo la Kinchasa muji wa Kinjasa, Kinjasa pekee ukiwa na visa mia moja na kumi, mkoa wa Kongo Santral ukiwa na visa ishirini na tisa, vifo thelathini na tatu. Kuhusiana na visa vya korona kuendelea kuongezeka katika muji wa Kinchasa, nimezungumza naye Jadoka Sereka Mangwengwe, bunge wa Beni akiwa Kinchasa. Wananchi hapa Kinchasa wengi ndio wenye hawataki kukubali mpaka leo kama ugonjwa yupo, na hii ndiyo shida tunayo hapa Kinchasa. Sasa wengi wanakuwa kama wanapuuza serikali, anasema muvae maske, muchunge sana, munawe mikono, lakini wengi ndio wanapuuza. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda ikawe nchi mmojawapo wa nchi zinazoongoza katika maambukizi katika nchi ya Afrika ya Kati. Hoser Malivika, sauti Amerika, goma Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Rwanda, ambako tunashuhudia watu wako mitaani wakifanya shughuli zao, biashara ndogo ndogo zimefunguliwa na wanariadha wameruhusiwa kufanya mazoezi katika mji mkuu wa Kigali, ikiwa ni wiki ya kwanza ya kulegeza masharti ya kufungwa kwa shughuli, hatua ambayo ilichukuliwa na serikali ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona nchini humo. Hadi Jeriami anasoma ripoti kamili. Rwanda wiki hii kwa kiasi imepunguza masharti ya kutotoka nje kutokana na virusi vya korona, na kuwaruhusu watu kutembea kwa uhuru wakati wa mchana, katika kipindi cha zaidi ya wiki sita baada ya kuwekewa masharti ya kutotoka nje. Rwanda ilikuwa nchi ya kwanza kuweka masharti makali ya kuwazuia watu kutoka nje barani Afrika hapo Machi 22 wakati ilipotangaza kuwana wagonjwa 19 walioambukizwa virusi vya korona na mpaka hivi leo imerekodi kesi 225 lakini hakuna kifo hata kimoja. Kuanzia Jumatatu Mei nne raia waliruhusiwa kutembea kwa uhuru kuanzia saa kumi na moja alfajiri mpaka saa mbili usiku, na watahitaji kupewa kibali maalum kama watataka kwa nje baada ya muda huo, ofisi ya waziri mkuu imesema katika taarifa yake. Jensi Bomana kinyozi anaelezea ya mambo yanavyorejea. Katika hali ya kawaida tunarejea kazini polepole pole. Kwa kawaida, tuko watu wanane tunaofanya kazi hapa, lakini leo tunafanya kazi kwa shifti ya watu watatu wa kila shifti, na pia tunaheshimu hali ya kuto kukaribiana. Baada ya saa tatu kuna mtu atakuja wa kubadilishana zamu. Hatupati fedha nyingi, lakini afadhali tunapata chochote kuliko kubaki nyumbani. Shughuli za biashara uzalishaji na ujenzi zitaruhusiwa kuanza tena, huku wafanyakazi muhimu ndio watakuwa kazini. Wakati masoko yataruhusiwa kwa wazi, lakini shughuli hazitakuwa kwa zaidi 150 ya asilimia hamsini ya biashara. Bosi wangu na mimi tuliacha kufanya kazi wakati wa kipindi ambacho shughuli zimefungwa. Sina akiba kwa kipato ambacho nakipata kila siku wateja wa hawakuweza kuja kwenye duka leo kukata nywele. Maisha yamekuwa magumu sana kwangu. Kwa mujibu wa taarifa, mahoteli na migahawa itaruhusiwa kufanya biashara zao, lakini lazima wafunge ifikapo saa moja jioni. Watu wataruhusiwa kufanya mazoezi kwenye eneo la wazi, lakini vituo vya kufanyiwa mazoezi vitaendelea kufungwa. Mwanariadha Bonfield Rukundo anaelezea Uh, nyuma dunia nzima imeathiriwa na hatua za kufunga shughuli. Leo nina furaha kubwa ya kuweza kufanya tena mazoezi. Naishukuru mamlaka ya Rwanda kwa kuruhusu watu kutoka nje na kufanya mazoezi. Si zaidi ya watu thelathini wataruhusiwa kuhudhuria mazishi, na shule, makanisa, na maeneo ya mazoezi na baa zitaendelea kufungwa. Usafiri kati ya majimbo tofauti umepigwa marufuku. Mipaka itaendelea kufungwa na mikusanyiko ya watu wengi nayo na pia hairuhusiwi. Uvaaji wa barakoa unapokuwa nje ni lazima, taarifa hiyo imesema. Khadija Riani, VOA Washington. Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka Washington DC, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, sikiliza muktasari wa habari. Shirika la kudhibiti na kuzuia magonjwa ya CDC tawi la Afrika hivi leo limepinga maelezo ya rais wa Tanzania John Magufuli kwamba vifaa vya kupima virusi vya korona vina matatizo na kwamba vina vinatuma majibu ambayo si sahihi. Ikiwa idadi ya kesi za ugonjwa wa korona duniani ni zaidi ya milioni 3.7, Umoja wa Mataifa unaongeza maombi yake kwa mabilioni ya dola katika misaada ya korona ikisema pesa hizo ni muhimu kulinda mamilioni ya maisha na kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo katika nchi dhaifu boswana itaanza polepole pole kulegeza masharti ya kufanya shughuli za biashara na kiuchumi baada ya wiki tano za kufunga ili kupunguza kuenea kwa virusi vya korona na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezi alikuwa ni aida isa mimi ni meri mgawe nikiwa na mwenzangu sande shomari tunawatakieni nyote usiku mwema kutoka washington dc