Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa ni saa mbili kamili za asubuhi hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Shirika la kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC tawi la Afrika hivi leo limepinga maelezo ya rais wa Tanzania kwamba vifaa vya kupima virusi vya korona vina matatizo na kwamba vinatumia majibu ambayo si sahihi. Mkuu wa tawi hilo John Kengasong amewaambia waandishi wa habari vileo mjini Jeneva huko Swisi kwa vifaa vya upimaji ambavyo Tanzania inavitumia vinafanya kazi vizuri sana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, CDC tawe la Afrika pamoja na taasisi ya Jack Ma, shirika la hisani linaloendeshwa na, na bilionea raia wa China, walitoa vifaa hivyo kwa Tanzania. Rais John Magufuli hivi karibuni alikaririwa na vyombo vya habari akisema kuwa vifaa hivyo vilitoa majibu ambayo si sahihi kuhusu virusi vya korona na kwamba pia upimaji ulifanyika kwa matunda ya mapapai, mafenesi na mafuta ya gari. Ikiwa idadi ya kesi za ugonjwa wa korona duniani ni zaidi ya milioni tatu nukta saba, Umoja wa Mataifa unaongeza maombi yake kwa mabilioni ya dola katika misaada ya korona, ikisema fedha hizo ni muhimu kulinda mamilioni ya maisha na kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo katika nchi dhaifu. Ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja Mataifa imesema hii leo kwamba nchi masikini sana ulimwenguni hazitarajiwi kufikia kilele cha COVID-19 hadi katika kipindi cha miezi mitatu hadi sita, lakini kwa kuwa tayari maeneo hayo yanajionea kupungua kwa nafasi za ajira na mapato, pamoja na usambazaji chakula ukiwa mgumu na watoto kuto kupata chanjo ombi la awali la kutaka ufadhili lilikuwa dola bilioni mbili na shirika hilo lilisema linahitaji jumla ya dola bilioni sita nukta saba ombi la nyongeza linajumuisha nchi tisa katika orodha ya mataifa yaliyo katika mazingira hatari zaidi barani afrika serikali za ulaya na majimbo moja moja kwa marekani ni miongoni mwa wale ambao wataanza kuruhusu biashara nyingine kufunguliwa tena na watu waanze kwenda kwenye migahawa na maduka alimradi wafuate miongozo ya kujitenga. Huko Korea ya Kusini inachukua hatua mpya, kwani idadi yake ya maambukizi mapya inabaki karibu na sifuri. Shirika lake kubwa la ndege ulimwenguni lilisema leo litaanza safari zake tena kwenda Marekani, Ulaya na sehemu nyingine za Asia mwezi ujao, wakati huko Brazil kumetangaza ongezeko la kesi mpya zaidi ya elfu kumi na kufikisha jumla ya wagonjwa nchini humo zaidi ya laki moja na 25 elfu. Botswana itaanza polepole kulegeza masharti ya kufungua shughuli za biashara na kiuchumi baada ya wiki tano za kufunga ili kupunguza kuenea kwa virusi vya korona. Makamu wa rais Silamba Sogwane alisema kulingana jinsi na jinsi serikali inavyokabiliana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona na hali ya sasa ya ugonjwa huo, utawala uliamua kufungua uchumi wakati huo huo ikiangalia mwelekeo wa ugonjwa. Sogwane alitoa tangazo hilo jana Jumatano, wakati wa mkutano na wabunge wanaotafakari juu ya mapendekezo kutoka kwa rais Mogwetsi Masisi kuhusu kufungua tena shule na uchumi. Rais Masisi anapendelea utaratibu wa awamu unaoambatana na mwongozo wa maafisa wa afya. Wapatanishi wa masuala ya kibiashara kutoka Marekani na China wanazungumza kwa njia ya simu mapema wiki ijayo, Kufuatana na ripoti ya kituo cha habari cha Bloomberg, ikiwataja watu wanaolifahamu swala hilo, mazungumzo ya simu yatajumuisha naibu waziri mkuu wa China Liu He na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mazungumzo yatahusu maendeleo ya utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mpango wa biashara baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kujiondoa kama China haitakubaliana na masharti yaliyopo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, kana tayari kusikiliza kipindi cha Kwa Undani igano naye Idi Ligo. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo eh, ya Kwa Undani tunaangazia hali ya mafuriko ambayo yamekumba eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, ambapo hivi sasa mataifa hayo yanakabiliana na, na kusambaa kwa virusi vya korona. Katika sehemu ya pili tutaangalia e, mataifa ya Afrika Mashariki yamefikia wapi mpaka hivi sasa katika makabiliano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa kipindi kirefu ya kupambana na virusi vya korona. Ninayekaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msukosuko wa kiafya unaosababishwa na covid-19 unagubika janga ambalo limekuwa likiendelea tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Afrika Mashariki janga la mvua kubwa na kusababisha mafuriko mengi. Mvua nyingi katika kanda ya ziwa Victoria zimewaacha familia nyingi bila makazi nchini Uganda, Tanzania na Kenya. Watu wana hofu ya kukumbwa na njaa baada ya mafuriko kuharibu Uh, mashamba ya vyakula na vilevile vile kushambulia eh, na kusababisha vifo vya mifugo yao mingi kwa wakazi wa eneo hilo. Kule katika mji wa Uvira uh, wiki mbili zilizopita zaidi ya watu arobaini walipoteza maisha. Nchini Kenya takriban watu mia mbili mpaka hivi sasa wamepoteza maisha, na taarifa ya leo ya nchini Rwanda inazidi kufanya idadi ya waliokumbwa na baa hili la mafuriko kubwa zaidi. Sasa tunajiunga na mwandishi wetu uh, Jason Nyakundi, ambaye ameangazia maafa uh, ya mafuriko na kuongezeka kwa uh, kiwango cha maji katika ziwa Victoria ambalo lipo katika mataifa ya Uganda, Tanzania na Kenya. Jason Nyakundi, karibu. Kitu ambayo inaweza fanya maji isitoke kwa wingi kupitia outlet eh, ni kama kwa mfano ile outlet kama imefinywa na sina uhakika wa kisayansi kusema kwamba ile outlet imefinywa. Kitu ambayo inaweza advise ni kwamba inaweza bidi, eh, kuangalia vile tunaweza ongeza volume ya maji ambayo inatoka kwa ziwa ikienda wapi, ikipitia uh, River Nile. Ni Dr Christopher Aura, naibu mkurugenzi kwenye taasisi ya utafiti wa majini na uvuvi ya Kenya, Kemfrey akitaja kile ambacho kwake anakiona kama jawabu la kuzuia kuongezeka kwa maji ya ziwa Victoria. Kipindi kirefu cha kiangazi kilichoikumba Afrika Mashariki miezi michache iliyopita kilifuatiwa na kipindi cha mvua nyingi ambazo zimesababisha maji ya ziwa Victoria kuongezeka likiwa na ukubwa wa kilomita elfu sitini na nane mraba. Ziwa Victoria ambalo ni tegemeo la takriban watu milioni 45 sasa limekuwa jinamizi ambalo linafurika chochote kilicho karibu nalo zikiwemo fukwe makazi na mashamba ya mimea. Mfanyabiashara huyu wa dagaa anaeleza hali ilivyo katika mji anamuishi wa Mwanza, kando mwa ziwa Victoria huko Tanzania. Mi naitwa Joseph Ferdinandi, ni mwanafunzi wa chuo cha Mtakatifu Agustinu, pia nakaa mazingira ya Swea karibia na ziwa Victoria na ni mfanyabiashara wa dagaa. Ni kweli maji yanaongezeka kabisa, ukiangalia hata baadhi ya nyumba ambazo ziko karibia na hizi fukwe za Lake Victoria yamefika kabisa karibia na majumbani ukizingatia hata kuna bichi ambazo zinazunguka haya maeneo zimeingiliwa maji yani maji yameongezeka kwa kiasi kikubwa sana na, yana asili baadhi ya shughuli mbali, mbalimbali kwa mfano hizi za dagaa na nini na za uvuvi kwa muda mwingine yanakuwa ya yanaasili kwa kipindi chote cha masika hii mvua ilivyokuwa inanyesha mvua za mfurulizo hizi ndo zimepelekea maji kuongezeka kwa, kwa kasi kubwa sana na tofauti na miaka mingine tulivyozoea ningekuchulia hata video kidogo lakini maji yameongezeka ya sana huku mpaka inapelekea kwa mfano kuna, kuna baadhi ya maeneo sisi ilikuwa watu labda wakitoka ziwani wale wavuvi wakija na dagaa tunaanika kwenye jiwe ili ziweze kutotoa yale majimaji, alafu tuweze kuzichukua, lakini sasahivi hatuwezi kufanya hivyo kwa sababu hadi kwenye yale maeneo maji yamejaa. Yani asali ambazo zimetokea hapa kwanza ni kwa wavuvi, alafu pia ni kwa wafanyabiashara hawa wadagaa na samaki. Kuna wengine wananufaika kwa kiasi fulani kwa sababu maji sa yakishajaa ya, samaki swanaongezeka pia, lakini kwa sisi wadagaa hasa linakuwa wapi, kwa sababu wavuvi wanakuwa wanashindwa kwenda kwa wakati unaona, kutokana na miundombinu wanaotumia wao kuweza kupata wale dagaa kuweza kuwasilika sana kwa sababu ya maji kuna nili, kwa sababu kuna sehemu ambao walikuwa wanaweka zile rasilimali zao kama, kama mitumbwi na nini kwa ajili ya kwenda kuvua wale dagaa, lakini ile mitumbwi unakuta mwisho siku inajaa maji inafanyaje, wakipaki maeneo yale. Kwa hiyo akses ya kupata dagaa wengi kwa wakati inakuwa ni shida, vile nimeona kwamba watu ambao walikuwa wanaishi kando kando ya ziwa. Kuna wengine walikuwa wako karibu kabisa na ziwa, yani tuseme kama mita kumi mpaka kumi na tano. Lakini sasa mpaka sasa hivi inavyoongea na wewe, kuna maji yanaingia mpaka ndani kwenye nyumba za watu, inabidi watu wahame kwenye zile nyumba zao, waende wakatafute sehemu zingine za, za kujihifadhi, kutokana na kwamba maji yamejaa mpaka ndani, hawawezi kuishi na maji. Wanasema ni zamani sana iliwahi kutokea, lakini kwa miaka hivi karibuni ilikuwa hali hii haipo, lakini mwaka huu ndo imetokea tena. Kwa mujibu wa kaunti ya Kisumu nchini Kenya, zaidi ya watu alfu kumi na nne tayari wamelazimika kuhama kufuatia mafuriko. Hali kama hii pia imeripotiwa kwenye miji na vijiji vinavyozunguka ziwa Victoria kama jiji la Mwanza nchini Tanzania na Kampala nchini Uganda. Baadhi ya visiwa wanakoishi wavuvi na familia zao katika ziwa Victoria navyo pia vinafurika. Gerald Itimbula ni afisa wa uhusiano bodi ya maji bonde la ziwa Victoria, aliye pia huko Mwanza, Tanzania. ni kweli maji ya ziwa Victoria yameongezeka eh, ukilinganisha wastani wa kwa kipindi kirefu na kipindi hiki. Ukisoma kwenye vipimo vyetu, zile geji za ziwani, maji yame yamepanda sana eh, kwa sababu kipimo cha muda mrefu kilikuwa kinasoma e, e, wastani wa kina cha maji kutoka usawa wa bahari wa mita elfu moja mia moja thelathini na tatu pointi nane saba ambacho ndo kipa muda mrefu takriban miaka kumi wastani ule unakuwa ni hivyo. Ukumbuke tu kwamba vipimo hivi vinapimwa kila siku kwenye gejezi ambazo ziko katika sehemu tofauti tofauti kwenye eneo letu la Ziwa Victoria. Kwa hiyo huu ulikuwa ni wastani wa wa, wa, wa miaka takribani kumi hivi iliyopita, lakini kuanzia Januari mwaka huu ikuwa yakiongezeka sana na hadi yamefika yamevunja rekodi ya kipimo kikubwa zaidi cho kilishawahi kutokea kuwepo ambacho kilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano ambacho ilikuwa ni Mei ishirini na mbili ambacho kipimo kilisoma elfu moja mia moja thelathini na nne pointi mbili saba eh, wastani wa kina cha maji kutoka usawa wa bahari ambacho kimekuwa kipimo cha juu zaidi kwa hii kutokea tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano mpaka ilivyotokea eh, Machi mwaka huu. Kwa hiyo kwa kipindi cha hivi karibuni kama mwezi Aprili, kipimo kiliweza kusoma kina cha maji kutoka usawa wa bahari cha elfu moja mia moja thelathini na nne pointi tano sita ambacho kimekuwa kikubwa zaidi kuwahi kutokea katika tangu katika kipindi cha miaka takriban hamsini sasa. Na kwa sababu kin, kinachojaa yes, sio ziwa Victoria peke yake, na hii yote hakuna sababu nyingine zaidi ya kwamba tumekuwa na mvua nyingi sana kipindi hiki tumeweza kuziona. Kulingana na wataalam, kina cha ziwa Victoria ni kifupi. Kiwango kikubwa cha maji yanayoingia katika ziwa Victoria hutokea mto Kagera ambao hupitia nchi nne zikiwemo Burundi, Rwanda, Tanzania na Uganda, huku asilimia nyingine ya maji yanayoingia Viktoria yakitokea mito kutoka Kenya, Tanzania na Uganda. Nchini Kenya, vijiji vilivyoathirika zaidi ni vile vya Kanyagilo, Kahuu, Kadungo, Kamira na Kadidi katika kaunti ndogo ya Nyando, ambapo zaidi ya familia mia sita zimelazimika kuhama makwao baada ya nyumba zao kufurika. Lakini ni sababu zipi haswa ambazo zimechangia kuongezeka maji ya ziwa Viktoria? Dr Aura anasema mabadiliko ya hali ya hewa amechangia kwa kiwango kikubwa. Tumekuwa na temperature kwa muda mrefu ikipanda, kwa hivyo temperature ikipanda kwa muda mrefu na ipande kabisa, inafanya maji kuevaporate eh, kwa, kwa wingi. Kwa Kiingereza ama kwa ke- chemistry tunaita evapotranspiration, over, ama transpiration. Hii vapor ikipanda juu ina condense kwa haraka na inarudi chini kama mvua na unapata hii mvua iko na radi na inanyesha kwa muda mrefu. Hii mvua ikiwa nyingi inafanya mito kujaa, tunapata sasa mito imejaa kweli kweli. Na wajua kwamba kwa mfano ziwa la Viktoria liko na mito kama kumi na saba ambayo inaingia kwa ziwa la Viktoria, na hii mito yote imejaa maji na hiyo maji inaingia kwa ziwa Victoria. Hii ikiingia kwa ziwa Victoria unapata sasa inajaza ama, ina ile volume na hii hii ndio eh, sababu mojawapo ambayo inafanya lake level inafanya nini, inapanda. Na ziwa lenyewe liko na mto mmoja ambao una, unatoa hiyo maji unaita river Nile, river Nile ambayo iko kule Uganda. Sasa ndi unapata ile intake, inlet na outlet, kuna tofauti kubwa. Sasa unapata ile tofauti ama subtraction inlet na volume inaingia na outlet ni kidogo. Sasa pia hiyo ndio inasababisha haswa kwa ziwa la Victoria, ndio inasababisha ile tofauti ama kuongezeka kwa level ya maji. Sababu ingine ni kule eh, unapata watu wengi tunapalilia tunafanya kazi ya ukulima kule sehemu tofauti tofauti ambazo maji ya ziwa Victoria inatoka na, na, kwa hivyo tunafanya hii kulima wingi na hii eh, momonyoko ya ya udongo na maji mengi yanakuja na hiyo udongo. Hata iko udongo ndogo ndogo unajua kidogo kidogo unajaza kipa. Kwa hivyo unapata sasa ile udongo kuingia katika ziwa inafanya ile lake bed, pia kufanya nini kuimarika ama kusonga juu kidogo sasa inaweza fanya sasa, sasa ile inaweza sababisha pia kufanya lake level rise, kufanya nini kupanda. Sababu ya mwisho unapata ule udongo ambao uko karibu na ziwa Victoria, ni ule udongo ambao hauruhusu maji kuingia ndani ya ya udongo, ikienda chini, inaitwa clay soil, inafanya maji inaweza simama kwa muda ia hiyo. Sasa maji ikisimama kwa muda na maji inakuja kwa wingi kila wakati, ndio pia inasababisha ile nini ile flooding. Kwa hivyo sasa, hizi ndio sababu ambazo zikichanganywa pamoja, tunaweza sema ndio zinasababisha ziwa kupanda na kuwa na flooding katika hii sehemu ya, ya Ziwa Victoria. Sasa watu waliohama makwao wana hofu ya kukumbwa na janga la njaa baada ya mashamba yao ya mimea ya chakula kufurika na hata wengine kupoteza mifugo kwenye mafuriko. Asante sana Jason Nyakundi kwa uh, ripoti hiyo ambayo umeangazia hali ya mafuriko. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi tukianza kuangazia hali ya mambo jinsi ilivyo katika eneo la Afrika ya Mashariki, Kenya mpaka hii leo imeandikisha maambukizo 582 ya wale ambao wameambukizwa virusi vya korona. Ikumbukwe eh, kwamba Tanzania haijatoa taarifa toka juma lililopita siku ya Jumatano, lakini namba rasmi ambayo imetolewa ama maambukizo rasmi yametolewa Uh, na serikali ya Tanzania ni watu 480 huku Uganda hii leo na yenyewe vile ikipata vile eh, maambukizo zaidi na kufikia watu 100 walioambukizwa virusi vya korona. Hali kadhalika Rwanda vilevile nayo imeongeza idadi ya wale ambao wameambukizwa virusi vya korona na kufikia watu 268 kwa mfano Tanzania, ukimya ambao umekuwa ukiendelea kwa takribani siku saba sasa, a, leo hii umetolewa majibu ambapo mratibu wa kitaifa a, wa COVID-19 Daktari Tumaini Haonga amesema kwamba licha ya ukimya, vipimo vinaendelea kufanyika Uh, maabara ya taifa na majibu yatatolewa na mamlaka husika. Vilevile, Dkt. Haunga amesema waliofanyiwa vipimo wanapokea majibu yao na kufafanua kuwa kwamba matokeo kutangazwa kwa wananchi hutegemea kama kuna taarifa za kutosha, kwani wameona sio busara kutoa taarifa kila siku ikiwa idadi ni ndogo. Lakini kwa upande wa Zanzibar, wizara ya afya imesema itaanza kutangaza matokeo Jumatatu ijayo. Waziri wa Afya Hamad Rashid Muhamed amesema waliagiza mashine mpya ya upima maji na zoezi la kuifunga linaendelea. Ikumbuke mara ya mwisho kutolewa kwa taarifa kuhusu hali ya Korona ilikuwa ni Aprili 29, 2020 ambapo waziri mkuu Kasim Majaliwa alitangaza Tanzania kuwa na maambukizo 480 na themanini vifo 16 na 16 na wale ambao wamepona ni 167. Habari hii e, imechapishwa katika vyombo mbalimbali vya habari vya Tanzania uh, ikiwemo gazeti la The Citizen, lakini kwa kupata kujua kile kinachoendelea zaidi Uh, mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali, hebu tufahamishe nini kinaendelea leo katika yanayoendelea kujitokeza kuhusiana na udhibiti wa maambukizi ya virusi vya korona nchini. Naibu waziri wa Afya, maendeleo ya Jamii, jinsia ya wazee na Watoto, Dr Faustin Ndugulile amekutana na watafiti wa taasisi ya taifa ya utafiti wa magonjwa ya binadamu NIMRI kujadili maambukizi ya virusi vya korona na aina ya matibabu yanayotakiwa kupewa wagonjwa, hasa baada ya kubainika kuwa dalili za ugonjwa huo nchini zinatofautiana na dalili za wagonjwa wa mataifa mengine. Naibu waziri wa Afya, maendeleo ya Jamii, jinsia ya wazee na Watoto, Dr Ndugulile amesema kuna mambo mengi ambayo watafiti wanapaswa kuyajua huyafanya ya kisayansi moja, ikiwa ni uelewa wa jamii ambapo amesema jamii inatakiwa kujua kuwa wagonjwa wanaougua COVID 19 ni wagonjwa wa aina gani na dalili ni za aina gani. Naibu waziri pia amesema kupitia utafiti huo wanataka kujua aina ya matibabu ambayo wagonjwa wa COVID 19 wanatakiwa kupatiwa ili kuhakikisha ugonjwa huo unadhibitiwa hapa nchini, na kwamba hiyo ni kutokana na mwitikio mkubwa wa tiba asili na tiba mbadala ambapo kupitia kikao hicho amewaelekeza wataalamu wajipange kufanya utafiti na kutoa majibu ya tiba ya maambukizi ya virusi vya korona. Kwa upande wake mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya utafiti wa magonjwa ya binadamu NIMRI, Profesa Yunusi Mgaya, kufuatia maagizo hayo ya naibu waziri, amezungumzia juu ya uwepo wa dawa lishe ambayo anasema imetengenezwa na taasisi hiyo yenye uwezo wa kupunguza adha anazozipata mgonjwa aliyebainika kuwa na virusi hivyo vya korona. Mkurugenzi huyo wa NIMRI amesema NIMRI imetengeneza dawa lishe inayofahamika kwa jina la NIMRI kaf ambayo ina virutubisho vitakavyoweza kusaidia kufungua njia za hewa kwa mgonjwa aliyebanwa na kifua, yenye mchanganyiko wa tangawizi, malimau, vitunguu na pilipili. Kwa mujibu wa profesa Mgaya, kwa kipindi hiki cha kukabiliana na virusi vya korona, mpaka sasa tayari NIMRI imezindua tafiti takribani tisa ambazo ziko katika hatua mbalimbali za utekelezaji tanzania imetoa takwimu za maambukizi ya korona kwa mara ya mwisho takribani siku saba zilizopita ambapo maambukizi yalifikia watu mia nne themanini vifo kumi na sita na waliopona walikuwa 167 lakini taarifa zinaeleza kwamba kamati maalumu iliyoundwa na serikali kushughulikia udhibiti wa korona imesema vipimo vinaendelea kufanyika na taarifa zitatolewa na mamlaka husika ya serikali, huku kwa sasa kamati hiyo ikiendelea kushughulikia ripoti mbalimbali zinazosaidia kurahisisha mapambano hayo dhidi ya korona hapa nchini. Asante sana Dina Chahali. Sasa tukielekea nchini Kenya, Kenya yenyewe e, ilitangaza kuungana na ulimwengu katika juhudi za kutafuta chanjo ya COVID-19 baada ya shirika la afya duniani WHO kuidhinisha ombi lake la kushiriki katika majaribio ya pamoja ya kutafuta tiba ya virusi hatari vya korona. Kundi la watafiti kutoka katika taifa hilo la Afrika Mashariki sasa linasubiri idhini ya mwisho kutoka baraza la Kenya la sayansi na teknolojia kabla ya kuanza kwa mchakato wa kuwapata wagonjwa wa watakaoshirikishwa katika utafiti huo. Endapo majaribio ya dawa hiyo itaidhinishwa, Wakenya ambao wamepatikana na virusi vya korona wataorodheshwa na kufanyiwa majaribio ya dawa aina nne ambazo zimeonyesha matumaini ya kukabiliana na virusi hivyo. Hii ni habari kwa mujibu E, ya taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Uingereza la BBC ambapo limeongeza kusema kwamba wanasayansi wa Kenya watafanyia majaribio dawa tatu ili kubaini ikiwa dawa hizo zinaweza kutibu ugonjwa. Ikumbukwe mpaka hii leo, kama nilivyogusia, Kenya imeshafikisha idadi e ya maambukizi mia tano thamanini na mbili, lakini kuna mambo mengi yanayoendelea. Tuungane na mwanahabari wetu Libad Adede kutoka eneo la uh, pwani ya Kenya, Mombasa. Vile vile imeelezwa kuwa ni moja kati ya sehemu ambazo zina maambukizo mengi na kumekutokea tafrani kwa juma hili e, baadhi ya wananchi wa eneo hilo wakionyesha kupinga hatua ya gavana wa Mombasa e, Hasan Joho ambaye alieleza kwamba katika juhudi za kukabiliana na ugonjwa huu ni muhimu watu wakapimwa. Libert Adede, kwanza tueleze nini kinaendelea Kenya na utueleze hali halisi ya hapo pwani. Asante sana Idi Ligongo, ukiwa Washington DC, kuhusiana na masuala ya maambukizi ya covid-19 nchini Kenya. Takriban watu 607 sasa wameambukizwa virusi vya covid-19 nchini Kenya, kati yao wakiwa 358 wanaume, wanawake wakiwa 249. Kumeshuhudiwa vifo 29 nchini Kenya na watu 197 kufikia leo wametibiwa na kupona wamerejewa nyumbani. Katika idadi iliyotolewa hivi leo ni kwamba watu 25 walipatikana kuwa wameambukizwa COVID-19 na kwenye idadi hiyo 17 kati yao wametokea jijini Nairobi, haswa sana mtaa wa Isli. Lakini hapa mombasa leo imeshuhudia kisa kimoja tu na kimetokea uh, eneo la Likoni. Takriban majimbo 18 nchini Kenya sasa yameshuhudia visa vya maambukizi ya COVID-19, asilimia 90 ya maambukizi yakiwa ni katika jiji la Nairobi na hapa Mombasa, na kwa jumla watu elfu ishirini na wanane wamepimwa virusi vya COVID-19. Hizi ni kulingana na takwimu ambazo zimetolewa na wizara ya afya nchini Kenya hivi leo. Hapo jana wakati wa maelezo na hotuba kutoka wizara ya afya, serikali ilichukua hatua kadha wa kadha kuhakikisha kwamba inapunguza kusambaa kwa virusi hivi vya COVID-19 haswa sana katika miji ya Mombasa na Nairobi. Katika maagizo hayo, ilibainika kwamba mitaa ya Eastleigh jijini Nairobi na mtaa wa Old Town ama mji wa kale ukipenda, hapa Mombasa ndiyo imeshuhudiwa idadi kubwa sana ya maambukizi, na kutokana na hilo serikali ikaweka masharti kwamba hayo ya Eastleigh na Old Town, watu walioko hapo ama waishi hapo hawataruhusiwa kutoka kwenda nje, na walioko nje hawataruhusiwa kuingia. Hii ni kuhakikisha kwamba wale walioko pale wanabakia, ni kama ao wamezuiwa wasiondoke wala kuingia, wengine wasiingie ili kupata ma, maambukizi. Na hatua hii inalenga kupunguza maambukizi. Ukitizama katika idadi iliyopo wanasema kwamba maambukizi mengi sana yamefanyika katika maeneo hayo mawili haswa sana jijini Nairobi, e, eneo ambalo linafahamika kuwa na biashara nyingi sana, bidhaa kutoka mataifa ya kigeni, nguo, bidhaa mbalimbali za mapambo zinapatikana eneo la isli, na haswa sana tukiwa mwezi huu wa Ramadhan ambapo Waislamu wanafunga wakitarajia kufungua pale baadaye. Wakati kama huu wa Ramadhan huwa shughuli zinaongezeka katika maduka hayo ya Eastleigh, watu wakijaribu kutafuta nguo na bidhaa mbalimbali kwa ajili ya sherehe. Hapa Mombasa kumekuwa na hali ya wasiwasi kutokana na idadi kubwa ya wale waliopatikana wameambukizwa Covid 19 katika eneo hilo la Old Town, na imetoa shinikizo hatua mbalimbali kuchukuliwa, na hatua hiyo ni miongoni mwayo ni kuwafungia vile ilivyofanyika, wakazi wa hapo kushauriwa kuhusika katika kupimwa covid-19. Hivi leo shughuli zote zilikuwa zimefungwa, eneo hilo la Old Town likiwa limefungwa. Maafisa wa polisi walionekana katika maeneo mbalimbali, ama mbali barabara mbalimbali za kuingia na kutoka Old Town, na walioko huko tuliozungumza nao walisema kwamba wamezuiwa na wako hapo, japo kulikuwa na habari kwamba kuna baadhi ya waliotoka jana, kabla ya amri hiyo kupitishwa, walitoka. Na tunavyozungumza ni kwamba hata sasa wizara ya afya katika eneo hili pamoja na maafisa wa polisi wanatafuta familia za watu watano ambao walipimwa wakapatikana wameambukizwa COVID-19, lakini kabla wachukuliwe wametoweka, hawajulikani waliko pamoja na familia zao. Hii imekuwa ni changamoto kubwa sana katika eneo hilo, pamoja na wakazi kukataa kushiriki kupimwa. Kuna baadhi ya wale walikataa kupimwa hata baada ya kushauriwa na gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho, kushiriki zoezi hilo hilo alipotembelea eneo hilo akijaribu kusisitiza. Idadi kubwa ya maambukizi iko katika eneo hilo na idadi kubwa ya vifo vilivyotokea hapa Mombasa pia ni watu kutokea eneo hilo la Old Town, na imekuwa ni ngumu kuna wale wanapinga kupimwa. Mfano tu msikize huyu ambaye ni mkazi wa Old Town. Kwani ni lazima kama mi si mgonjwa? Kwa nini nipimwe? Kwa nini lazima? Sijaona maradhi kuwa tunapimwa nini? Kama nyumbani kwangu tokea mgonjwa wa kweli, nafaa nipimwe. TB ikija ni hivyo hivyo, tunajua AIDS ikija ni hivyo. Kuna maradhi mabaya kama AIDS na mbona hakuna kinga kama hii? Hey, hey jamani, vipi sasa? Kama sijaona mgonjwa kokote, wanpima nini? Na mi najua kwenda hospitali kila siku nikiwa mgonjwa. Wewe ndo npeleka mi hospitali Simi wenda sisi hatutapimwa tupelekeni, kukoza kama ni lazima. Mimi sina mgonjwa, anpima nini? Gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho aliongoza kwa kuweza kushiriki zoezi hilo, yeye naye akapimwa. Nafikiria hilo limeweza kutoa ule unyanyapaa kwa wale walikuwa wanaogopa na sasa wanaweza kushiriki. Asante sana, Id Ligongo. Mimi ni Collins Libert Adede. Asante Libert Adede kwa kutueleza eh, hayo. Basi hapo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Mimi ni Idi Ligongo.