Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na mziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari muhimu za dunia, msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wa Rasia leo Jumamosi wameripoti zaidi ya kesi elfu kumi za covid-19 katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita na kufikisha idadi ya jumla kufikia karibu laki mbili. Maafisa wamesema watu mia moja na nne wamefariki katika kipindi hicho hicho. Itali jana Ijumaa imekuwa nchi ya tatu kurekodi zaidi ya vifo elfu thelathini kutokana na virusi vya korona, huku Uingereza na Marekani wakiripoti vifo vingi zaidi. Nchini Spain, katika miji ya Madrid na Barcelona wametangaza hawataingia katika awamu ijayo ya kupunguza masharti ya watu kutotoka nje pamoja na nchi nyingine, kwa sababu ya maambukizi bado yako juu mno ukilinganisha na nchi nyingine za Ulaya. Sweden imechukua hatua kidogo kushughulikia janga la covid-19. Wakati nchi nyingine zikiwa zimefunga shughuli nyingi na kuwataka raia kukaa nyumbani, raia wa Sweden walionekana wakifurahi katika migahawa. Wameombwa na serikali kuto kukaribiana. Kenya na Uganda leo Jumamosi walikumbwa na tatizo la kukatika kwa umeme. Kampuni ya umeme ya Kenya imesema kuwa tatizo lilisababishwa na matatizo katika gridi ya umeme. Nchi jirani nazo zimeunganishwa katika gridi hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mwezi Januari mwaka 2018 nchi kadhaa katika eneo hilo zilikumbwa na tatizo kubwa la ukosefu wa umeme kwa kile ambacho kilielezewa matatizo katika mfumo wa ugavi umeme. Kampuni ya umeme ya Kenya yenye takriban wateja milioni saba katika grid hiyo imesema umeme ulikatika saa 11 na dakika 49 asubuhi kwa saa za Kenya. Katika taarifa ya pili, kampuni imesema wahandisi wamegundua tatizo kwenye njia kuu ya umeme ambayo inasambaza umeme mjini Nairobi kutokea kituo cha umeme cha Olkaria, kiasi cha kilomita 45 kutoka mji mkuu. Kampuni imesema ugavi umeme umerejeshwa katika baadhi ya sehemu za kibiashara mjini Nairobi na maeneo jirani. Kampuni ya ugavi umeme ya Uganda nayo na imesema imekumbwa na tatizo hilo nchi nzima, na kwamba hivi sasa wanachunguza kufahamu sababu na kushughulikia kurejesha umeme kote. Awali jana, Uganda ilitangaza itakuwa na mgao wa umeme kwa takriban kila siku kati ya Jumamosi na Jumatatu, ukiwa ni muda wa saa nane wakati wakifanyia majaribio katika viwanda vikuu vya ugavi umeme nchini humo. Waziri wa maji na mazingira wa Uganda Sam alisema mwishoni mwa mwezi Aprili kuwa viwango vya maji katika ziwa Victoria vimepanda sana na kufikia rekodi ya mwaka 1964 na vilikuwa ni tishio kwa mabwawa manne makubwa nchini humo. Shirika la Human Rights Watch limesema leo kwamba mamlaka nchini Saudi Arabia hivi karibuni limtia mbaroni na kumshikilia bila kuruhusiwa mawasiliano yoyote mwana mfalme Faisa bin Abdullah ambaye aliwahi kukamatwa awali katika mapambano dhidi ya rushwa na kuachiliwa mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake hapa nchini Marekani limekariri chanzo chenye mahusiano karibu na familia ya kifalme kikisema kuwa Prince Faisal bin Abdallah, mtoto wa marehemu ab, Mfalme Abdallah alikamatwa na wana wa usalama mnamo Machi 27 akiwa amejiweka karantini kutokana na janga la virusi vya korona. Alikuwa katika nyumba ya familia kaskazini mashariki mwa mji mkuu Riyadh haikufanikiwa kupata uthibitisho huru. Ofisi ya habari ya serikali ya Saudi Arabia haikujibu chochote ilipombwa na to Reuters kutoa maoni. Mahakama moja huko Bahir Dar kaskazini mwa Ethiopia imemhukumu waziri wa zamani wa mawasiliano na mshirika wa karibu wa marehemu waziri mkuu Meles Zenawi kifungo cha miaka sita jela kwa rushwa. Bereket Simon alikamatwa mwezi Januari mwaka jana katika makazi yake mjini Addis Ababa na kuchukuliwa hadi Bahir Dar, mji mkuu wa mkoa wa Amhara, mji wa pili kwa ukubwa katika majimbo tisa ya Ethiopia. Amekuwa ndani tangu wakati huo. Bereket alikutwa na hatia Jumanne. Baadhi ya wafuasi wake wamesema mashtaka hayo yalikuwa na ushawishi wa kisiasa. Alikuwa kiongozi mwenye nguvu wakati wa utawala wa bwana Meles na mara kwa mara alielezewa ni mkuu wa itikaji katika ushirika wa utawala wa Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front, EPRDF, ambacho kiliingia madarakani mwanzoni mwa miaka 1990. Maswali na Majibu. Jambo, assalamu alaikum, wapende wasikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud, nahodha wenu nikukaribisha hii leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Lakini kwanza inabidi kutoa shukrani kwa maswala chungu nzima tunayopokea kutoka ukurasa wetu wa Facebook na tunaomba mwendelee kukutana na kutoa maoni yenu katika ukurasa huo. Basi Kenneth, bila kupoteza wakati ukiwa huko Hyattsville, unasema nini? Nani anatufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur. Anayetufungulia uwanja wa maswali na majibu ni, nadhani ni msikilizaji wa kipindi kilichopita. Muda ulipomalizika, uliahidi utajibu maswali yake. Naam, ninakumbuka, ahadi ni deni. Basi nani, hebu tumsikilize, hebu tuambie anauliza nini. Maswali yaliyotoka kwa Ndovya Kasiki wa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Alikuwa anakuuliza iwapo mama anaweza kumwambukiza mwanawe aliyetumboni virusi vya korona, lakini kwa leo swali lake la pili ni kutaka kufahamu chanzo cha vita vya Beni. Na mbali na hayo, vilevile anataka kujua kama Ebola ulio Beni ni mpango uliotayarishwa na wakuu wa Beni na Butembo, au ni kama tu ugonjwa halisi. Eh, hapa kuna mambo bana! Ugonjwa upangwe na wakuu kwa sababu gani? Ndiyo iweje? Sasa sidhani Uh, kwamba Afrika tumefika kiwango cha vita vya biolojia, lakini mtaalamu wa kujibu maswali hata yenye utata kama haya ni wewe Abdu Shakur. Ha, ni kweli kabisa tujafikia kiwango hicho Kenneth, na kujibu swala hilo la mwisho kwanza ni kwamba Ebola si ugonjwa uliopangwa na viongozi ingawa watu wanaweza kupanga kama unavyofikiria, lakini hizo ni dhana chungu nzima, bali ni ugonjwa unaofahamika unaotokana na virusi. Kulingana na kituo cha kudhibiti magonjwa cha Marekani, CDC, virusi hivyo vya hatari kuliko vyote viligunduliwa mwaka elfu tisa mia sabini na sita, ambapo mtu hupata homa kali ya kuvuja damu mwilini na mara nyingi hupelekea kifo. Jina la Ebola ni mahala virusi vilipatikana karibu na mto Ebola, huko Kongo ambako ugonjwa ulilipuka kwa mara ya kwanza na mara ya pili ulilipuka Sudan Kusini, karibu kilomita 850 kutoka mahala hapo. Tangu wakati huo, wanasayansi wanafanya utafiti na wanaamini vinatokea wanyama kuambukiza binadamu, hasa nyani, lakini wanasayansi pia wanasema kwa mara nyingine tena imetokana na popo wanaosambaza Ebola. Hivyo basi, huko Beni, ugonjwa huo hauwezi kuwa umepangwa na binadamu au viongozi kwa makusudi ili kulenga wananchi. Ni mlipuko kama milipuko mingine ya magonjwa, isipokuwa ni ugonjwa hatari unaua haraka na kuambukiza, kwa vile kama tulivyosema, watu wakikutana na wanyama pori, hasa hapo nyani na popo, na hapo wanaweza kuambukizwa na kuendelea kuenea kwake kunatokana na mashambulio ya mara kwa mara na kuzuia huduma za afya kuendelea kuingia na shirika la hisani la madaktari bila y mipaka MSF linasema kumekwepo na mashambulio mia mbili dhidi ya wa wahudumu wa afya tangu kuzuka mlipuko huo katika wilaya hiyo ya Beni. Sasa upande wa vita vya Beni kwenyewe, chanzo, wataalamu wengi wanasema, kwanza ni utajiri wa madini katika eneo hilo, umaskini na ugomvi wa kabila na uasi lakini vilevile vile, chanzo kuu ni tangu kumalizika mauaji halaiki ya mwaka 1994 nchini Rwanda, ambapo waasi wa Interahamwe wa kundi wa kundu ya RDR kuingia Kivu Kaskazini nchini Kongo na kuanza ghasia. Halafu kufuatia uvamizi wa Rwanda mwaka 1999, kutaka kuwamaliza waasi hao vita vilio kumwondoa madarakani hasa tunakumbuka Mobutu Sese Seko na kumweka Desire Kabila na kusababisha nchi tisa kuingilia kati kwa vita vya kwanza vya Kongo kama vinavyojulikana. Halafu pakatokea vita vya pili vya Kongo Agasti 1998 tulivyoripoti hapa kwenye kituo chetu kwa kina miaka hiyo. Na wakati huo kulikuwepo na waasi wa Uganda ADF NALU waliofurushwa na Museveni, na katika kipindi hicho hicho chote ulianza makundi mbalimbali ya mbali waasi na ya kikabila na kusababisha ghasia kuendelea hadi hii leo. Kwa hivyo basi, kwa ufupi, hayo ndio maelezo ya hali ya Beni, ambapo ni ile utajiri wa madini inasababisha mambo mengi na umaskini, makundi yanapigana kila siku, na kutokana na hayo ndo tunakuwa na vita hivyo vya Beni. Natumaini nimeweza kujibu maswali yako. Asante. Sasa kuna barua pepe ya Abu Ali Kosta akiwa Dodoma, Tanzania. Abu unaomba ufahamishwe, mimi nasema bila hata ya kuomba tukufahamishe, tutakufahamisha tu <laughs> Basi unauliza kwa sasa ni ugonjwa au kadia gani inayoongoza kwa vifo duniani? Unasema utafurahi kujua korona ni yangapi katika hayo. Na Kariuki Ndeshwa mjini Kitale, Kenya, anauliza nini dawa ya korona, na je itakuja kupatikana au imepatikana? Hapa kwa kweli Abdu, shakuru na kazi ya kujibu. Watu wanataka kufahamu zaidi korona itaondoka vipi, wanauliza dawa. Haya, nafasi ni yako. Kwa hakika kene siyo kazi, kwa sababu kuna swala la utafiti na kulinganisha, inachukua muda. Lakini hata hivyo, hapa kwenye maswala na majibu, tunajaribu tuwezavyo kujibu maswali yenu. Si tatizo, kwani mitandao siku hizi ziko mingi, lakini inabidi uangalie habari kwa usahihi. Sasa kulingana na Healthline inayofuatilia magonjwa duniani ambapo nimeona kwamba inafuatilia takwimu za duniani ni kwamba mtu anasikia jinsi virusi vya korona vinamaliza watu, wanafikiri ndio ugonjwa hatari kwa wakati huu, lakini kwa hakika Healthline inasema ni ugonjwa wa moyo inayosababisha vifo zaidi. Takwimu zake zinasema mwaka elfu mbili kumi na tano, watu milioni nane nukta nane wamefariki kutokana na ugonjwa huo. Idadi hiyo ni mara nyingi sana na kubwa kuliko watu walioambukizwa na virusi vya korona hii leo. Ugonjwa unaofuata kusababisha vifo duniani ni kiharusi, ambapo kuna watu milioni sita nukta moja waliofariki mwaka elfu mbili kumi na tano kulingana na mtandao huo huo wa Healthline ikiwa ni ongezeko la asilimia kumi na moja nukta moja tangu mwaka elfu mbili Lazima utambue kwamba utafiti unafanyika katika kipindi cha miaka kila mitano, maanake inabidi kukusanya data au takwimu zile zote kuweka pamoja. Basi hapo unakuta ni ugonjwa wa moyo na kiharusi ndo zinaongoza, na ugonjwa wa tatu ni maambukizo ya njia ya mapafu kutokana na homa kali, pneumonia au kifua kikuu. Kwa hivyo tatizo la mapafu inasababisha vifo vingi duniani. Kwa upande wa korona, kisayansi, hadi hivi sasa hakuna dawa bado. Watu wanatibiwa kutokana na mchanganyiko wa dawa, kwani inasemekana ugonjwa huo unaathiri mtu mwenye magonjwa zaidi, mtu aliye zaidi na mfano kisukari, matatizo ya kupumua na shinikizo la damu. Dawa ya kinga itapatikana kwani ni chanjo na majaribio ndiyo yameanza. Inabidi ufahamu virusi havina tiba, ni kupunguza virusi mwilini ndiyo matibabu yake. Kwani virusi kulingana na wataalamu huwezi kuviua. Hii leo unasikia kila mtu anasema ana dawa, lakini hakuna uthibitisho wa kisayansi kweli dawa inafanya kazi. Na dawa ya kienyeji inayopata umashuhuri kwamba inatibu ni ile kutoka Madagaskar, lakini WHO inasema hakuna uthibitisho wa kisayansi kwamba inafanya kazi. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa zamu ni yako Ngalama Matula wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unauliza kuhusu vita vya kwanza vya dunia. Unasema kwa nini vilipewa jina hilo, na je, enzi hizo mataifa mangapi yalikuwa yamepata uhuru? Mm, kulikuwa na nchi chache sana wakati huo au wasemaje, Abdu Shakur? Kwa hakika, utashangaa nchi nyingi zilikuwa huru kabla ya mwaka 1914 ingawa Afrika isipokuwa Ethiopia na Liberia pekee ndizokuwa huru kufikia mwaka 1914. Nitajibu baadaye swala hilo, lakini jina la vita vya kwanza vya dunia World War I ni kwa sababu vilikuwa vita vya kwanza vikubwa kabisa duniani, kulingana na wanahistoria, vilivyosababisha wanajeshi milioni sabini kushiriki, ikiwa ni pamoja na karibu nchi mia moja zoshiriki, na hiyo ni idadi inayojumuisha pamoja na maafisa na wahudumu wao na pia ndio vita vilisababisha maafa makubwa. Kulikuwepo na wanajeshi milioni tisa waliouawa na raia milioni saba na kupelekea kuzuka mauaji ya kimbari yaliyofanya na kusababisha vifo, na vilevile vile vifo vilitokea katika homa kali ya mwaka 1918 influenza Vita vya kwanza vya dunia vilikuwa kati ya Julai ishirini na nane mwaka 1914 hadi 11 Novemba 1918. Vita vilianzishwa huko Austria Hungary, himaya ya kifalme katikati kati ya Ulaya. Mji wa Sarajevo ilikuwa mji mkuu wa himaya hiyo, kulingana na vitabu vya historia. Na hapo kuungwa mkono na Ujerumani, Bulgaria na himaya Otman dhidi ya Uingereza, Ufaransa, Italia, Romania, Japan na Marekani. Na hapo tena karibu nchi mia moja zilishiriki, huenda ni nchi za Afrika zilizokuwa chini ya ukoloni zaidi. Wakati huo nchi nyingi za Ulaya, Asia na Amerika Kusini zilianza kunyakua uhuru kabla ya vita vya kwanza. Kwa ujumla, karibu nusu ya mataifa mia mbili ya dunia yalikuwa huru wakati huo. Sasa nina maswali ya Clinton ni Tarimo wa Karatu. Unataka kufahamu kwa nini Marekani imeondoa ufadhili wake kwa shirika la afya duniani WHO na ni athari zipi litapata shirika hilo? Halafu Clinton anauliza pia, je, chanjo za majaribio huko Marekani, Ufaransa, Uingereza, China zimekuwa na mafanikio yoyote katika kupambana na COVID-19? Majaribio ndiyo imeanza baba, vipi matokeo yatapatikana mara moja? Ninakuachia wewe Abdu Shakur Abud, utufahamishe zaidi. Kwa hakika Trump alisitisha mchango wa Marekani kwa shirika la afya duniani WHO hapo Aprili 14 mwaka 2020, akidai ni kutokana na usimamizi mbaya wa shirika hilo katika kupambana na ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona COVID-19 na kutochukua hatua za haraka kuchunguza virusi hivyo vya korona vilipotokea mara ya kwanza huko China mwezi Disemba mwaka 2019 katika mji wa Wuhan. Marekani ndio nchi yenye kutoa mchango mkubwa. Inabidi kueleza hapa kwamba kuna michango na ada ya kila nchi kwa shirika hilo WHO. inapata dola milioni 237 za ada kutoka nchi wanachama na mchango wa hiari wa msaada wa zaidi ya dola milioni 656. Kulingana na bajeti yake ya matumbizi ni dola bilioni 4.84 kwa mwaka 2020-2021 athari kwa hakika zingelikuwa kubwa, lakini mataifa mengine yameongeza michango yao hiari na kuziba pengo. Mfano China na Saudi Arabia zimesemekana zimeweza kuziba mwanya huo, la sivyo athari zingelikuwa, shirika lisingeliweza kufanya kazi zake vilivyo, maana ni zaidi ya dola milioni nne ambayo Marekani ilitoa kwa mwaka huu na inabidi kufafanua kwamba Trump alizuia kwa mwaka huu, akisema uchunguzi unaoendelea kuhusu namna WHO inasimamia fedha zake. Kwa upande wa majaribio, kulingana na WHO, kuna majaribio saba ya chanjo yanaendelea kwa wakati huu kote duniani, na kuna yanaonyesha dalili ya mafanikio, lakini bado ni mapema kupata matokeo. Kwa hakika wataalamu wanasema inachukua hadi miaka saba kuweza kupata chanjo kwa ugonjwa wote unaosababishwa na virusi, lakini kwa korona wanajaribu kupata katika kipindi cha mwaka mmoja, kwa sababu virusi hivi vinafahamika kwanza, kama tulijua katika SARS, wanaungana na wameweza kuona kwamba dawa dhidi ya Ebola inaweza kuchangia. Kwa hivyo wanajua hesabu zake, ndo inaweza kuwa inatokea kwa haraka zaidi. Basi matokeo yataanza kujitokeza mwishoni mwa mwaka huu. Shakur, ninaona wasikilizaji wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wamejitokeza kwelikweli kwenye jukwaa hili siku hizi kuuliza ndio kujua, mi nasema, na ukimuuliza Abdu Shakur abud safi kabisa, si ajabu kennes DRC kwanza, kwani mitandao imetufikisha mbali. Mtu yeyote mahala popote duniani anaweza kutusikiliza na kupata matangazo yetu, na zaidi ya hayo, hivi sasa tuna vituo shirika vingi huko DRC kuliko wakati mwingine wowote ule, na ndio maana nafikiri wasikilizaji wetu wameongezeka au wanajitokeza zaidi. Mm, asante kwa maelezo murwa kabisa. Basi msikilizaji mwingine kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ni wewe Simphorein Kahambwe, unauliza kwa nini shirika la afya duniani WHO limekataa watu kutumia dawa ya kupambana na covid-19 iliyotengenezwa Madagaskar ah. Mimi si dhani WHO imekataza mtu kutumia dawa hiyo, ila imetoa onyo la tahadhari. Au wasemaje, Abdushakuru? Sa daktari, naona tunarudia tena WHO. WHO inasema hadi pawepo uchunguzi kamili wa kisayansi haiwezi kuidhinisha dawa yoyote, na ndiyo moja ya kazi zake. Mkurugenzi wa kitengo cha Afrika wa WHO, Matashidiso Moete, anasema wako tayari kushirikiana na Madagaskar kufanya uchunguzi huo wa kisayansi na wa kitiba. Hata hivyo, WHO imeeleza kwamba dawa za kienyeji zinaweza kuendelea kutumika, lakini haitaidhinisha mpaka pawepo na uthibitisho wa kisayansi, na hivyo dawa hiyo ya Madagaskar COVID organic CVO inayotokana na mmea wa artemisia inafanyiwa uchunguzi hivi sasa. Rais Andre Rojolina, anayepata sifa duniani, alisema imefanyiwa majaribio kwa watu ishirini tu na hivyo wanasayansi wanasema hiyo haitoshi kuweza kujua kama inafanya kazi au la. Senegal nayo imesema itafanya uchunguzi wa kisayansi kuona kama ikiwa dawa hiyo kweli inafanya kazi. Hata hivyo, inaunga mkono dawa hiyo na itatoa mwelekezo wa namna ya kutumia Ifahamike kwamba dawa hiyo imetengenezwa kuwa aina ya chai, imetengenezwa katika majani na ikafanywa kama chai. Shakuru, ninahisi kama tumejibu maswali mengi, na hivyo huenda muda unatuponyoka piu, ama vipi? Ndiyo Kenneth, nikiangalia saa yangu kweli tumejibu maswali mengi kabisa, kwa hivyo nafikiri inabidi tufunge virago. Asante sana abdu Shakur kwa majibu hayo murwa. Ni matumaini yangu kwamba wasikilizaji wamefaidika. Kama kawaida, mimi ninashusha saa yangu kwa leo. Asante kusikiliza. Basi asante sana Kenis kwa hayo basi. Mimi Abdu Shakur Abud nikiwa huko Springdale ninasema kwa herini. Ninampisha BMJ Muridhi akiwa huko Virginia atuletee viji mambo. Msikilizaji, ni ishara kwamba umewadia ule wakati ambapo mimi hukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitindi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Murithi. Tuanzie viji mambo hivi leo kutoka hapa hapa Marekani. Polisi katika jimbo la Utah walipigwa na butwa juzi Alhamisi baada ya kulisimamisha gari aina ya, ya SUV ambalo lilikuwa likiendeshwa kwa kasi na kugundua kwamba dereva wake alikuwa ni mtoto mvulana mwenye umri wa miaka mitano. Maajabu. Amini usiamini, msikilizaji, Adrian Zaniripa alikuwa ameiba gari la familia yake na alikuwa njiani kuelekea California ili kununua gari la kifahari muundo wa Lamborghini. Lakini cha kustaajabisha hata zaidi msikilizaji, ni kwamba kijana huyo alikuwa tu na dola tatu mfukoni. Hicho <laughs> uh, ni kiasi, niangalia haraka haraka, kama mtu yuko kule nchini Kenya ni kama shilingi mia tatu namna hii. <laughs> Polisi wamesema kwamba mtoto huyo alikuwa ana shauku kubwa ya kuendesha gari muundo wa Lamborghini, na ndio sababu alipoona kwamba familia yake ilikuwa inamchukulia kimzaha aliposema kwamba ana mipango ya kununua gari hilo, aliamua kuiba gari la familia ili kutekeleza azimio lake hilo. Dada yake Sydney Estrada alisema kwamba hakuna mtu ambaye alifikiria uh, kijana huyo angefanya hivyo kwa sababu hajawahi kutenda kitendo kama hicho katika siku za awali. Msikilizaji, like taarifa kwamba mtoto huyu wa miaka mitano alikuwa ameendesha gari kuelekea California, haraka haraka ziligonga vichwa vya habari kimataifa, na muda mfupi baadaye watu wengi sana walitaka, eh, kujua huyu kijana ni nani. Kati ya wale walioshangaa ni mfanyabiashara mmoja katika jimbo hilo la Utah, Jeremy Neves, kwa sababu huyu mfanyabiashara na gari aina ya Lamborghini Huracan alipokelewa kwa furaha na kijana huyu na akampongeza kwa sababu ya mapenzi yake ya gari aina ya, ya Lamborghini. Msikilizaji wapo, una habari, gari la Lamborghini ni moja ya magari ambayo yanaheshimiwa sana, hususani kwa sababu ya mwendo wake wa kasi na vilevile gharama vile, eh, yake manake eh, huwa zinaharimu pesa nyingi kweli kweli, eh, kwa kawaida eh. Kwa hivyo wale watu ambao wana Lamborghini kwanza kabisa ni wachache eh, na huyu ni mmoja wao eh, Jeremy Nevs na alimtembelea kijana huyu na akampa nafasi ya kusafiri katika gari lake lakini kwa muda mfupi. Na hapa Nives analiambia shirika la habari la Reuters hivi. Anasema ingawaje siungi mkono watoto kuendesha magari bila kibali, huyu ameonyesha hali ya kipekee. Msikilizaji, isitoshe, sasa kampuni moja ya magari ya Lamborghini huko California imejitolea kumlipia nauli kijana huyu ili apate fursa ya kuendesha gari analolipenda, ila kwa wakati huu wamesema kwamba atakuwa chini ya uangalizi kirejea Yuta. Kwa upande wa polisi, haikubainika mara moja iwapo watamfungulia mashtaka ya kuendesha gari kwa kasi kwenye barabara kuu bila hata leseni ya udereva. Lakini lililobayana msikilizaji ni kwamba mtoto huyo, hapana shaka, siku moja atakuwa dereva hodari. Na msikilizaji, sasa tuachane na hayo ya watoto wanaonuia kununua Lamborghini kwa dola tatu, tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika ambako tuna taarifa za tanzia. Mtu mmoja mwenye umri wa miaka 50 amejitia kitanzi katika jimbo la Homa Bay lililo magharibi mwa Kenya. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, Charles Moseti, msikilizaji, aliamua kujiondoa duniani kwa njia hiyo katika kijiji cha Godokomboa, ambako cha ajabu hata zaidi, hebu sikiliza hili msikilizaji, alikuwa amechimba kaburi lake mwenyewe kabla ya kifo hicho. Wakati wanakijiji wakiomboleza, padri wa kanisa ambalo marehemu Moseti alikuwa anahudhuria alisema kwamba bwana huyo hakuacha ujumbe wowote, ila kila mtu alikuwa anasema kwa sababu alikuwa amechimba kaburi e, basi ilikuwa ni kuhesabu siku tu, kwa sababu siku moja angeng'atuka. Na baadhi ya wanakijiji walisikika wakisema kwa kiasi kikubwa wanamshukuru marehemu kwa sababu aliwapunguzia gharama ya kuchimba kaburi. <muchilis> Na msikilizaji, kwa hayo ya wachimbao kaburi zao wenyewe na baadaye kidogo wanaaga dunia, naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi, sikuati bila kauli ya wiki hii kwamba, ijuaye adhabu ya kaburi ni maiti, kisa na maana dunia imejaa viji mambo oh. Ufuatao ni muhtasari wa habari msomaji, ni mimi Khadija Riami. Kenya na Uganda leo Jumamosi walikumbwa na tatizo la kukatika kwa umeme. Kampuni ya umeme ya Kenya imesema kuwa tatizo lilisababishwa na matatizo katika gridi ya umeme nchini humo. Nchi jirani nazo zimeunganishwa katika gridi hiyo. Mahakama moja huko Bahir Dar, kaskazini mwa Ethiopia, imemhukumu waziri wa zamani wa mawasiliano na mshirika wa karibu wa marehemu waziri mkuu Meles Zenawi kifungo cha miaka sita jela kwa rushwa. Bereket Simon alikamatwa mwezi Januari mwaka jana katika makazi yake mjini Addis Ababa na kuchukuliwa hadi Bahir Dar, mji mkuu wa mkoa wa Amhara, mji wa pili kwa ukubwa katika majimbo tisa ya Ethiopia. Amekuwa ndani tangu wakati huo. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.